Xin tư vấn tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #7152 09/06/2008

    todung1

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:03/06/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn tranh chấp đất đai

    Năm 1992, cha mẹ tôi có mua 01 mảnh đất thổ cư và để tôi đứng tên (chưa làm sổ đỏ). Năm 1996 tôi cưới vợ. Năm 2003 tôi đi làm sổ đỏ. Từ trước đó đến thời điểm này, tôi không có bất kỳ một văn bản nào hay ý định sáp nhập mảnh đất đó vào tài sản chung của vợ chồng.

    Khi làm thủ tục, cán bộ địa chính phường hỏi tôi có vợ hay chưa và tự ý ghi tên vợ tôi vào trong đơn xin đăng ký quyền sử dụng đất. Sau đó tôi được cấp sổ đỏ cùng với tên vợ tôi. Năm 2006 vợ chồng tôi có xích mích dẫn đến ly hôn. Khi đó vợ tôi cho rằng tôi đã tự động nhập mảnh đất này vào tài sản chung bằng đơn xin đăng ký quyền SD đất và yêu cầu chia đôi.

    NHư vậy đòi hỏi của vợ tôi có chính đáng hay không? Việc coi " đơn xin đăng ký quyền sử dụng đất" là văn bản thỏa thuận việc nhập tài sản riêng vào tài sản chung có đúng theo các quy định của pháp luật hay không? Tôi phải dựa vào các quy định nào của pháp luật để chứng minh đó là tài sản riêng của mình?

    xin chân thành cám ơn

     
    4538 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7153   12/06/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 92 lần


    Trả lời

    Khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định “ Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận”.

    Ông phải chứng minh cho Toà án có thẩm quyền giải quyết vụ ly hôn, quyền sử dụng đất có trước thời điểm kết hôn.

     

    Thân ái

     

    Ls. Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, Q.3, Tp.HCM

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58