DanLuat 2015

Xin tư vấn NVQS

Chủ đề   RSS   
  • #285948 13/09/2013

    hm.phuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn NVQS

    Em vừa hoàn thành xong bậc Đại học ở Bách Khoa và sẽ theo học bậc Cao học ở Đại học KHTN thì cò được hoãn NVQS không?

    Theo em tìm hiểu về Luật NVQS thì trong điều khoản 9d có quy định như sau:

    9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:
    ............

    d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

     

    Nhưng điểu khoản 11 lại có quy định:

    11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

     

    Như vậy, nếu em theo học lên Cao học thì có được hoãn nhập ngũ không? Nhờ các luật sư tư vấn dùm em.

     
    2259 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận