Xin tư vấn nhà ở xã hội

Chủ đề   RSS   
  • #536146 31/12/2019

    Xin tư vấn nhà ở xã hội

    TVPL cho tôi hỏi: Công ty chúng tôi có dự án 4.600m2 theo quy hoạch chi tiết 1/2000 của TP Hải Phòng năm 2018 là đất ở hiện có. Khu đất hiện đang làm kho bãi cho thuê theo hình thức nhà nước cho thuê đất có thu tiền sử dụng đất hàng năm. Chúng tôi đã nộp tiền thuê đất đến hết năm 2019. Nay chúng tôi có nhu cầu xây dựng chung cư nhà ở xã hội trên khu đất đó thì có được không? Trình tự thực hiện có thể tham khảo ở đâu?

    Mong nhận được hồi đáp!

    Trân trọng cảm ơn!

     
    211 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhthienxd81 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536187   31/12/2019

    Thông tin thêm đến bjan về việc chuyên nhượng nhà ở xã hội.

    Không được chuyển nhượng nhà ở xã hội trong 5 năm

    Đây là yêu cầu của Chính phủ tại Điều 19 Nghị định 100/2015/NĐ-CP. Theo đó, người mua nhà ở xã hội không được phép thế chấp (trừ trường hợp thế chấp với ngân hàng để mua chính căn hộ đó) và không được chuyển nhượng nhà ở dưới mọi hình thức trong tối thiểu 05 năm, tính từ khi trả hết tiền mua theo hợp đồng đã ký.

    Người mua nhà chỉ được phép bán lại, thế chấp hoặc cho thuê lại sau khi được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Nếu chưa đủ 05 năm, kể từ khi trả hết tiền mua, người mua có nhu cầu bán lại nhà ở xã hội thì chỉ được bán lại cho Nhà nước, cho chủ đầu tư hoặc cho các đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội như nêu trên.

     
    Báo quản trị |