xin tư vấn mua đất

Chủ đề   RSS   
  • #320184 23/04/2014

    yablang

    Sơ sinh


    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    xin tư vấn mua đất

    Xin chào Quý Luật Sư, xin giải đáp giúp em với ạ

    1/ Bác em ở bình phước nay muốn mua đất tại Tp.HCM và hiện tại Bác em không có hộ khẩu hay kt3 ở Tp.HCM thì liệu Bác em có mua được đất tại Tp.HCM không? Và muốn thực hiện việc chuyển đổi tên quyền sdđ từ người bán sang cho bác em, để Bác em đứng tên trên sổ đỏ liệu có được không ạ, em có nghe nói không có hộ khẩu hay KT3 ở Tp.HCM thì không thể làm thủ tục cấp sổ đỏ. Và trong trường hợp được cấp sổ đỏ đứng tên Bác em thì địa chỉ ghi trong sổ đỏ đó là địa chỉ nơi bác em thường trú hay là nơi địa chỉ có tọa lạc mảnh đất đó.

    2/ Sơ yếu lý lịch và đơn xác nhận hạnh kiểm có thể xác nhận tại cơ quan có thẩm quyền tại nơi tạm trú không ạ ? , tại vì hiện tại chỉ đăng ký tạm trú chứ chưa có sổ tạm trú. Trình tự thủ tục như thế nào?

    Với những thắc mắc trên mong quý Luật sư, ban tư vấn giải đáp giúp em

    Em xin cảm ơn.

     

     

     
    4287 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320411   24/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1.      + Bác bạn không có hộ khẩu ở TPHCM, bác bạn vẫn có thể mua nhà ở TPHCM. Điều 9 Luật nhà ở quy định đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam là cá nhân trong nước không phụ thuộc vào nơi đăng ký hộ khẩu thường trú.

    + Bác bạn là bên mua trong hợp đồng mua bán, chuyển đổi quyền sử dụng đất được Công chứng hợp pháp thì Bác bạn là người đứng tên sổ đỏ đó và là chủ sở hữu. 

    + Căn cứ Thông tư số 17/2009/TT-BTNMTquy định thì:

    Tên người sử dụng, chủ sở hữu nhà ở và tài sản trên đất là bác Bạn – thông tin này ghi ở trang 1 trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Địa chỉ thửa đất trên là Địa chỉ thửa đất ghi theo tên đơn vị hành chính cấp xã, cấp huyện, thành phố Hồ Chí Minh – thông tin này ghi ở Trang 2 trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    2.      Thực tế, người đăng ký HKTT ở đâu xác nhận sơ yếu lý lịch ở đó. Cũng có trường hợp người có HKTT ở quê nhưng đăng ký KT3 (tức tạm trú dài hạn) ở TP.thì người đó có thề cầm sổ KT3 ra nơi bạn đăng ký để xác nhận lý lịch cũng được.

    Trên đây là một vài trao đổi, mong rằng giúp ích những lựa chọn giải quyết của bạn!

    Thân ái! 

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 24/04/2014 05:20:09 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    yablang (25/04/2014)
  • #320414   24/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31508
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1937 lần


    Chào bạn yablang

    1/ Bác em ở bình phước nay muốn mua đất tại Tp.HCM và hiện tại Bác em không có hộ khẩu hay kt3 ở Tp.HCM thì liệu Bác em có mua được đất tại Tp.HCM không? Và muốn thực hiện việc chuyển đổi tên quyền sdđ từ người bán sang cho bác em, để Bác em đứng tên trên sổ đỏ liệu có được không ạ, em có nghe nói không có hộ khẩu hay KT3 ở Tp.HCM thì không thể làm thủ tục cấp sổ đỏ.

    Được quyền chuyễn nhượng quyền sử dụng đất mà không phụ thuộc nơi cư trú. Khi mua đất tại TP.HCM thì hợp đồng phải được ký tại phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng tại địa phương nơi có đất (tức là TP.HCM theo trường hợp bạn hỏi).A

    Và trong trường hợp được cấp sổ đỏ đứng tên Bác em thì địa chỉ ghi trong sổ đỏ đó là địa chỉ nơi bác em thường trú hay là nơi địa chỉ có tọa lạc mảnh đất đó.

    Địa chỉ ghi trên sổ đỏ gồm 

    -Địa chỉ người sử dụng đất : ghi địa chỉ theo hộ khẩu thường trú.

    -Địa chỉ thữa đất : Theo địa chỉ nhà trên thửa đất nếu đất có nhà hoặc theo đơn vị hành chánh nợi thửa đất tọa lạc : ấp, xã (phường), huyện (quận), tỉnh (thành phố).

    2/ Sơ yếu lý lịch và đơn xác nhận hạnh kiểm có thể xác nhận tại cơ quan có thẩm quyền tại nơi tạm trú không ạ ? , tại vì hiện tại chỉ đăng ký tạm trú chứ chưa có sổ tạm trú. Trình tự thủ tục như thế nào?

    Nơi cứ trú theo luật cư trú là nơi thường trú hoặc tạm trú.

    Nếu lý lịch và xác nhận hạnh kiểm yêu cầu phải có xác nhận tại nơi cư trú thì xác nhận tại nơi thường trú hoặc tạm trú đều được.

    Nếu lý lịch và xác nhận hạnh kiểm yêu cầu phải có xác nhận tại nơi (hộ khẩu) thường trú trú thì phải xác nhận tại nơi có hộ khẩu thường trú.

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 24/04/2014 06:17:29 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    yablang (25/04/2014)
  • #320502   25/04/2014

    yablang
    yablang

    Sơ sinh


    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    trước tiên cho em cảm ơn Ls.NguyenHuyLong cùng các  Qúy luât sư, chuyên gia tư vấn pháp luật. một thắc mắc cũng mong xin giải đáp giúp ạ.

    + Bác em khi mua đất như vậy ngoài đóng tiền lệ phí trước bạ thì còn phải đóng khoản tiền gì nữa k ạ ? cùng với việc khi mua đất bác em không tiến hành sang tên đổi sổ đỏ mà giữ nguyên tên sổ đỏ của người bán ( vì có căn cứ theo hợp đồng mua bán có công chứng rồi) và có cần làm thủ tục đăng ký gì không, như vậy có rủi ro gì không? 

    + Làm thế nào để biết đất này thuộc nhà nước giao đất có thu tiền hoặc không thu tiền sd. vì rằng bác em khi vào bình phước mua đất thì mua lại của người bán và nguồn gốc đất này không rỏ là đất nhà nước giao hay do khai hoang vì thông qua chuyển nhượng nhiều lần.

    xin cảm ơn Qúy luật sư đã tư vấn giúp em.

    Trân trọng.

     

     

     
     
    Báo quản trị |  
  • #320573   25/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất,  Trong trường hợp của bạn, thỏa thuận người mua phải nộp các chi phí liên quan đến chuyển nhượng và nhận chuyển nhượng, thì những khoản phí, lệ phí chính bạn cần đóng là:

    1. Lệ phí trước bạ: mức đóng lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị quyền sử dụng đất.

    2. Tiền thuế thu nhập cá nhân: là khoản tiền mà người bán có nghĩa vụ phải nộp, nhưng đã có thỏa thuận bạn sẽ là người chịu tiền thuế này. Mức thuế suất phải đóng là:

    - 25% trên thu nhập chuyển nhượng – được tính bằng cách lấy giá chuyển nhượng thực tế ghi trên hợp đồng trừ đi giá vốn bao gồm giá mua và các chi phí liên quan.

    - Trường hợp giá vốn không có hoá đơn, chứng từ hợp pháp để chứng minh thì cơ quan thuế sẽ áp mức thuế suất 2% theo giá chuyển nhượng thực tế ghi trên hợp đồng chuyển nhượng.

    3.  Lệ phí công chứng:

    Theo quy định tại Thông tư liên tịch Số: 08/2012/TTLT-BTC-BTP hướng dẫn về mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí công chứng mức phí mà bạn phải nộp là 0,1% tính trên giá trị quyền sử dụng đất

    Thứ hai,  không hiểu ý bạn “…cùng với việc khi mua đất bác em không tiến hành sang tên đổi sổ đỏ mà giữ nguyên tên sổ đỏ của người bán (vì có căn cứ theo hợp đồng mua bán có công chứng rồi) và có cần làm thủ tục đăng ký gì không…. ? ” là như thế nào? Vì Việc mua bán chuyển nhượng quyền sử dụng đất được thực hiện đầy đủ thủ tục, hồ sơ và được cơ quan có thẩm quyền kiểm tra xác nhận chặt chẽ.

    Theo quy định tại Điều 688, Điều 692 Bộ luật Dân sự; Điều 46 Luật Đất đai và Khoản 4 Điều 146 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/11/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai thì hợp đồng chuyển đổi, chuyển nhượng, thuê, thuê lại quyền sử dụng đất; hợp đồng hoặc văn bản tặng cho quyền sử dụng đất; hợp đồng thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

    Như vậy, trường hợp chuyển đổi, chuyển nhượng và tặng cho quyền sử dụng đất không có tài sản gắn liền với đất, thì quyền sử dụng đất được xác lập cho người nhận chuyển đổi, chuyển nhượng và nhận tặng cho quyền sử dụng đất kể từ thời điểm đăng ký tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

    Lưu ý với bạn: thời điểm xác lập quyền sở hữu của bác bạn  là từ thời điểm đăng ký văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất. Chứ không phải là từ thời điểm hợp đồng mua bán đất Công chứng chứng thực.

    Thứ ba, Theo quy định tại Điều 106 của Luật Đất đai thì người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

    - Có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    - Đất không có tranh chấp;

    - Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

    - Trong thời hạn sử dụng đất.

    Do vậy, ngoài việc đã có giấy tờ đầy đủ thì đất phải không có tranh chấp, quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án và đang trong thời hạn sử dụng đất thì mới được phép chuyển nhượng. 

    Bạn yên tâm rằng, trong quá trình thủ tục mua bán cơ quan thẩm quyền sẽ kiểm tra, xác nhận nguồn gốc, tình trạng tranh chấp đất đai mua bán… Trường hợp không đủ điều kiện thì Cơ quan thẩm quyền sẽ trả hồ sơ hoặc trường hợp đủ điều kiện thì Cơ quan thẩm quyền ra quyết định Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bác Bạn!

    Thân gửi!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |