Xin tư vấn luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #381902 05/05/2015

    Xin tư vấn luật lao động

    Kính gởi Anh, Chị dân luật, Tôi muốn nhờ anh chị tư vấn cho tôi vấn đề về luật lao động. Tôi ký hợp đồng dài hạn với Công ty, nay tôi nộp đơn xin nghỉ và theo luật 45 ngày làm việc để bàn giao, nhưng tôi muốn nghỉ sớm sau 2 tuần và chấp nhận bồi thường hợp đồng. Cty không chấp nhận cho tôi nghỉ và bồi thường, bảo là sẽ không trả sổ bảo hiểm nếu tôi vẫn quyết định nghiêm ngang không làm đến ngày cuối theo quy định. Xin cho hỏi cty có quyền từ chối quyết định nghỉ sớm của tôi? Nếu tôi vẫn nghỉ theo ngày tôi yêu cầu có sai không? Cty không trả sổ bảo hiểm là có đúng không? Rất mong anh chị tư vấn giúp tôi trường hợp này. Nếu có Thông tư quy định nào có thể hướng dẫn để tôi có thể nói chuyện với nhân sự cty. Rất mong nhận được hỗ trợ từ phía anh chị. Xin chân thành cảm
     
    2566 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #381950   06/05/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Trường hợp bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng vi phạm quy định về thời hạn thì theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 thì bạn có nghĩa vụ phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước. 
    Bên cạnh đó, về việc chốt và trả sổ BHXH cho người lao động Bộ luật lao động năm 2012 quy định như sau:
    Điều 47. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động
     
    2. Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động, hai bên có trách nhiệm thanh toán đầy đủ các khoản có liên quan đến quyền lợi của mỗi bên; trường hợp đặc biệt, có thể kéo dài nhưng không được quá 30 ngày.
     
    3. Người sử dụng lao động có trách nhiệm hoàn thành thủ tục xác nhận và trả lại sổ bảo hiểm xã hội và những giấy tờ khác mà người sử dụng lao động đã giữ lại của người lao động.
     
    Như vậy, mặc dù bạn chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật nhưng công ty vẫn có trách nhiệm phải chốt và trả sổ BHXH cho bạn..
     
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com