DanLuat 2015

Xin tư vấn làm thủ tục kinh doanh

Chủ đề   RSS   
  • #391986 14/07/2015

    tuanpham040188

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn làm thủ tục kinh doanh

    Kính gửi Anh/Chị!

     

    Hiện tại, em đang dự định mở cửa hàng Game PS. Em đã làm hợp đồng thuê nhà với chủ nhà. Tuy nhiên, có một vướng mắc là thửa đất chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; chủ nhà cung cấp cho em những biên lai đóng tiền hàng năm, trích lục thửa đất được cán bộ địa chính đo vẽ. Vậy, cho phéo em hỏi Quý Anh/Chị:

    1: Với hố sơ về đất như vậy, khi em đi công chứng có đủ điều kiện không?

     

    2: Cơ quan nhà nước là UBND Phường xã có chứng năng công chứng hợp đồng thuê đất (thuê cửa hàng) không ạ?

     

    3: Những thủ tục cần thiết  để em xin đăng kí kinh doanh: cơ quan nhà nước nào có thẩm quyền, hồ sơ chuẩn bị?

     

     

    Trên đây là nội dung em mong Anh/Chị tư vấn giải đáp.

     

    Chúc Anh/Chị nhiều sức khỏe.

    Trân trọng!

     
    2316 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447119   20/02/2017

    clevietkimlaw4
    clevietkimlaw4
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2016
    Tổng số bài viết (153)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 19 lần


    Chào bạn,

    Dựa theo những thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một số góp ý trao đổi lại với bạn về những vấn đề bạn đang thắc mắc như sau:

    1. Về việc thuê nhà chưa có GCN quyền sử dụng đất:

    Theo quy định tại Điều 117 Luật nhà ở 2014 thì việc cho thuê nhà ở là một trong các hình thức giao dịch về nhà ở.

    Điều 117. Các hình thức giao dịch về nhà ở

    Giao dịch về nhà ở bao gồm các hình thức mua bán, cho thuê, cho thuê mua nhà ở, chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở thương mại, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, góp vốn, cho mượn, cho ở nhờ và ủy quyền quản lý nhà ở.”

    Theo đó phải đảm bảo được những điều kiện được quy định cụ thể tại Điều 118 Luật nhà ở 2014:

    Điều 118. Điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch

    2. Giao dịch về nhà ở sau đây thì nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận:

    d) Cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở;

    Đối chiếu với điều luật trên thì bạn có thể thuê căn nhà này và có thể công chứng hợp đồng cho thuê theo đúng trình tự, thủ tục của pháp luật.

    2. Về thẩm quyền công chứng hợp đồng thuê nhà

    Thẩm quyền công chứng, chứng thực của UBND cấp xã được quy định tại Nghị định số 23/2015/NĐ-CP quy định:

    "2.Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) có thẩm quyền và trách nhiệm:

    …..

    đ) Chứng thực hợp đồng, giao dịch về nhà ở theo quy định của Luật Nhà ở"

    Như vậy, UBND cấp xã có chức năng công chứng hợp đồng thuê nhà.

    3. Thủ tục đăng ký hộ kinh doanh internet

    Nơi nộp hồ sơ: Đăng ký kinh doanh dịch vụ đại lý Internet công cộng theo mô hình hộ kinh doanh cá thể thì hồ sơ đăng ký kinh doanh gửi đến Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Quận, Huyện, nơi dự định tổ chức kinh doanh.

    Danh mục hồ sơ cần thiết

    – Đơn đề nghị đăng ký kinh doanh Internet

    – Bản sao Chứng minh nhân dân của người đăng ký kinh doanh (có chứng thực)

    – Bản sao Hộ khẩu của người đăng ký kinh doanh (có chứng thực)

    – Hợp đồng thuê nhà hoặc Giấy chứng nhận quyền sở dụng đất

    – Hợp đồng đại lý với doanh nghiệp cung cấp dịch vụ bưu chính, viễn thông (theo mẫu quy định)

    Bạn cũng cần lưu ý, hoạt động kinh doanh quán net là một ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Bạn nên xem xét kỹ các quy định tại Điều 35, Nghị định 72/2013/NĐ-CP để biết thêm chi tiết.

    Trên đây là một số thông tin về vấn đề bạn đang thắc mắc. Rất cảm ơn câu hỏi của bạn.

    Chuyên viên tư vấn Hoàng Thị Quỳnh Trang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #448626   03/03/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (299)
    Số điểm: 1624
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 43 lần


    Chào bạn!

    Luật Gia Phát xin trả lời:

    Theo những thông tin sơ bộ mà bạn cung cấp thì bạn có ý định thuê nhà của chủ nhà để mở quán game nhưng chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Trong trường hợp này theo điểm d khoản 2 điều 118 luật nhà ở 2014 có quy định về các trường hợp giao dịch nhà ở không bắt buộc phải có giấy chứng nhận: "cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ, ủy quyền quản lý nhà ở ".

    Như vậy, bạn có thể thuê căn nhà này và có thể công chứng hợp đồng cho thuê theo đúng trình tự pháp luật.

    Vấn đề thứ hai mà bạn hỏi về cơ quan có thẩm quyền công chứng. Theo quy định tại nghị định 23/2015/NĐ-CP Ủy ban nhân xã có thẩm quyền, trách nhiệm trong việc chứng thực hợp đồng, giao dịch về nhà ở theo qui định về luật nhà ở.  Như vậy ủy ban nhân dân xã có chức năng công chứng hợp đồng thuê nhà.

    Vấn đề thứ ba bạn hỏi về thủ tục đăng ký hộ kinh doanh internet

    - Nộp hồ sơ theo mẫu hồ sơ đăng ký hộ kinh doanh cá thể gửi đến phòng đăng ký kinh doanh tại quận huyện nơi có dự định tổ chức kinh doanh.

    - Hồ sơ bao gồm:

    + Đơn đề nghị đăng ký kinh doanh internet

    + Bản sao chứng minh nhân dân, hộ khẩu của người đăng ký kinh doanh ( có chứng thực)

    + Hợp đồng thuê nhà hoặc giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Và một số giấy tờ kèm theo khác ( nếu có )

    Ngoài ra bạn cần xem cụ thể về điều kiện kinh doanh dịch vụ internet tại điều 35 NĐ 73/2013NĐ-CP để có thể chuẩn bị đầy đủ trước khi tiến hành kinh doanh.

    Bạn có thể liên hệ trực tiếp với luật sư để được tư vấn cụ thể và chính xác hơn.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-