DanLuat 2015

Xin tư vấn làm giấy khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #80373 21/01/2011

    nxphapbaan

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn làm giấy khai sinh cho con

           Tôi và vợ đã cưới nhau hơn hai năm nay, nhưng chưa có giấy kết hôn vì vợ tôi còn dính trong thủ tục kết hôn với người nước ngoài - vấn đề này chưa được hủy thủ tục - vợ tôi đang làm ly hôn đó.
            Hiện chúng tôi có 1 bé gái 20 tháng.
            Vì muốn làm giấy khai sinh cho con và muốn được gởi con đi trẻ.
            Liệu tôi và vợ có đứng tên là cha và mẹ của con gái trong giấy khai sinh được không/
            Nếu không được thì làm sao mà có giấy khai sinh cho con và liệu có ảnh hưởng gì lớn đến sau này không?
            Xin các anh chi tư vấn giúp em.
            Cảm ơn anh chị!
            Chúc năm mới vui vẽ và hạnh phúc.
     
    6547 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #80418   21/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 484 lần


    Chào anh !

    Anh nên nhanh chóng lên UBND cấp xã nơi anh/chị đang cư trú để tiến hành đăng ký  khai sinh cho cháu.

    Điều 14. Thời hạn đi khai sinh và trách nhiệm khai sinh

    Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em.

     

    Điều 15. Thủ tục đăng ký khai sinh

    1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp giấv chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

    Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.

    Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

    2. Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai sinh một bản chính Giấy khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh.

    3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.

    Như vậy trong trường hợp của anh thì anh phải đi đăng ký khai sinh quá hạn cho cháu!

    Vì quan hệ hôn nhân của anh chị không hợp pháp nên anh chị không cần phải xuất trình giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

    (Tuy nhiên, anh chị cần chuẩn bị 1 khoản nho nhỏ để nộp phạt do khai sinh quá hạn)
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-