Xin tư vấn hôn nhân và thừa kế.

Chủ đề   RSS   
  • #238775 10/01/2013

    toan211195

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/05/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn hôn nhân và thừa kế.

    Xin chào luật sư,

    Xin cho hỏi di chúc không có người làm chứng mà do người lập di chúc yếu nên phải đánh máy rồi kí và điểm chỉ vào có hợp pháp và có thể mang đi công chứng hay chứng thực được không?

    2/Trong trường hợp cha và mẹ qua đời đột ngột mà có con chưa thành niên, nhưng trong giấy khai sinh của người con khai là mẹ kế là mẹ vì vậy người mẹ kế này có phải trợ cấp để nuôi trẻ hay không (Trong trường hợp trẻ không còn người thân)?

    Thân.

    7m

     
    4119 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238854   11/01/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Trường hợp này không hợp lệ, bạn cần liên hệ phòng công chứng cử công chứng viên xuống tận nhà bạn để lập di chúc và ký xác nhận tại chỗ luôn nhe bạn.

    Khai sinh ghi rõ là mẹ kế là mẹ cho nên người mẹ có trách nhiệm nuôi con, nếu không phải ra tòa để cử người giám hộ như ông bà, chú bác dì...nuôi trong trường hợp người mẹ kế không có khả năng nuôi con hoặc có hành vi ngược đãi con trẻ, không đảm bảo tương lai của đúa bé.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #239816   16/01/2013

    luatgiatrinhvn
    luatgiatrinhvn

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2012
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 223
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 15 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp của bạn Luật Gia Trịnh xin trả lời như sau:

    1. Về câu hỏi thứ nhất:

    Theo quy định tại 655 Bộ Luật Dân sự quy định về di chúc bằng văn bản không có người làm chứng thì: Người lập di chúc phải tự tay viết và ký vào bản di chúc. Việc lập di chúc phải tuân theo các quy định sau:

    - Di chúc phải ghi rõ:

     

    a) Ngày, tháng, năm lập di chúc;

    b) Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

    c) Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

    d) Di sản để lại và nơi có di sản;

    đ) Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

    - Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

    Như vậy, di chúc bằng văn bản mà không có người làm chứng mà đánh máy sau đó ký hoặc điểm chỉ là không đúng với quy định của pháp luật. Trong trường hợp người để lại di sản mà sức khỏe đã yếu, tính mạng bị đe dọa thì tốt nhất là làm di chúc miệng. Việc làm di chúc miệng chỉ hợp pháp khi tiến hành theo quy định tại Điều 651 và khoản 5 Điều 652 Bộ Luật Dân sự. 

    2. Về câu hỏi thứ hai

    Cha và mẹ thật của con chưa thành niên đột ngột qua đời, nhưng trên thực tế người mẹ kế lại đứng tên là mẹ trong giấy khai sinh của con chưa thành niên thì pháp luật công nhận đó là mẹ của con chưa thành niên. Còn việc đó không phải là mẹ của con chưa thành niên thì phải có thủ tục xác nhận mẹ con thì mới quyết định được. Việc nuôi dưỡng chăm sóc con chưa thành niên thuộc trách nhiệm của cha mẹ (theo quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình). Cha bị mất thì trách nhiệm nuôi dưỡng dạy dỗ con chưa thành niên thuộc về người mẹ (nếu người mẹ đó còn sống).

    Nếu còn thắc mắc gì bạn vui lòng liên hệ trực tiếp hoặc qua điện thoại để được tư vấn cụ thể.

    Chúc bạn thành công!

     

    Luật Gia Trịnh

    Cơ sở 1: Số 534 Minh Khai, quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

    Cơ sở 2: P902, tòa nhà HH1, đường Dương Đình Nghệ, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Phone: 0978 631 644 - 0916.674.386

    Website: www.luatgiatrinh.com

    Email: luatgiatrinh.@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ