DanLuat 2015

XIN TƯ VẤN GIÚP VỀ VIỆC LY HÔN

Chủ đề   RSS   
  • #204931 02/08/2012

    htt2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN TƯ VẤN GIÚP VỀ VIỆC LY HÔN

    Tôi lập gia đình năm 2010, có 1 con gái 23 tháng tuổi. Từ lúc kết hôn đến nay vợ chồng tôi xảy ra rất nhiều xô xát. Vợ tôi không tôn trọng chồng và gia đình chồng. Cuối năm 2011, chính quyền địa phương đã hòa giải. Sau đó vợ chồng tôi dọn ra ở riêng. Từ đó đến nay, vợ chồng rất nhiều lần xảy ra xích mích. Đỉnh điểm cách đây 1 tuần, 2 vợ chồng cự cãi, vợ tôi có những lời lẽ ko hay đối với tôi. Tôi chỉ dọa bạt tai cô ấy( chưa hề đánh), cô ấy đã đập tô vào gáy tôi, và 1 cái vào trán phải khâu 6 mũi. Hiện tại tôi đã làm đơn đơn phương xin ly hôn. Xin các Luật Sư cho tôi hỏi 1 số vấn đề sau:

        - Tôi có được đơn phương ly hôn ko?

       - Điều kiện nào để tôi có thể giành quyền nuôi con.

    Xin chân thành cảm ơn !

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 02/08/2012 03:01:01 CH chỉnh sửa lỗi chính tả
     
    2215 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204934   02/08/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

           Chào bạn! Trước tiên cho tôi gửi lời cảm thông, lời chia sẻ với những gì mà cuộc sống chung gia đình anh chị đang gặp phải thực sự tôi không muốn tư vấn những trường hợp như của bạn, hai bạn có với nhau người con nên nếu có thể về ở được với nhau là tốt nhất, hãy vì tương lai của những đứa con bạn nhé. Về mặt pháp lý tôi tư vấn như sau:

          Bạn tiến hành thủ tục ly hôn nộp đơn tại tòa án nhân dân quận huyện nơi vợ bạn cư trú theo quy định tại Điều 91 Luật hôn nhân và gia đình như sau:

         Điều 91. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    Khi một bên vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án xem xét, giải quyết việc ly hôn.

          Vấn đền nuôi con: Về nguyên tắc việc nuôi con dưới 36 tháng tuổi sẽ giao cho người mẹ trực tiếp nuôi dưỡng theo quy định tại Khoản 2 Điều 92 Luật hôn nhân gia đình. Tuy nhiên bạn chứng minh vấn đề cô ý không có kinh tế, hoặc không đủ điều kiện về công ăn việc làm, thu nhập hàng tháng không đảm bảo sự phát triển toàn diện của trẻ về thể chất và tinh thần thì bạn cũng có thể được tòa án xem xét việc giao con cho bạn chăm sóc.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-