XIN TƯ VẤN GIÚP VỀ VIỆC ĐĂNG KÝ VÀ KHẮC CON DẤU VÕ ĐƯỜNG VÕ THUẬT

Chủ đề   RSS   
  • #304879 03/01/2014

    bandsman_binh

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN TƯ VẤN GIÚP VỀ VIỆC ĐĂNG KÝ VÀ KHẮC CON DẤU VÕ ĐƯỜNG VÕ THUẬT

    Xin luật sư ( LS ) tư vấn giúp

    chào ls hiện mình đang mở võ đường võ thuật cổ truyền tại trung tâm huyện, mình đã liên hệ với trung tâm văn hóa- thể thao huyện nhưng trung tâm hướng dẫn qua làm việc với phòng văn hóa thông tin, và đã được phòng VHTT đồng ý cho mở võ đường ( có đóng dấu đỏ trên đơn xin mở lớp ) mình đã liên hệ với hội võ thuật tỉnh và được hướng dẫn về các thủ tục tổ chức thi và cấp chứng chỉ/ văn bằng cho các môn sinh, có sự góp mặt của phòng VHTT hoặc TRung tâm VH-TT và trên chứng chỉ đó có con dấu của phòng VHTT hoặc TT VH , và một bên là con dấu của ban chuyên môn ( là chính mình được phụ trách), nhưng phải đăng ký con dấu cho hợp lệ, vậy xin hỏi LS là mình có đăng ký con dấu được không và là dấu tròn hay dấu hình chử nhật , và khoảng lệ phí bao nhiêu ,thủ tục như thế nào?

    xin chân thành cỏm ơn LS !

    chúc LS sức khỏe

    lê  văn bình, ĐT: 0935 78 53 63

     

     
    6579 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305195   05/01/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9930)
    Số điểm: 56355
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3769 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Con dấu của Phòng VHTT hay Trung tâm VHTT...là con đấu của tổ chức, cơ quan nhà nước, là con đấu tròn thể hiện tư cách pháp nhân. Còn tổ chức của bạn chỉ là bộ phận chuyên môn dạy võ nên con dấu không thể là dấu tròn như các cơ quan tôi vừa nêu vì tổ chức bạn chưa có tư cách pháp nhân. Cụ thể thì bạn nên liên hệ các cơ quan trên để được hướng dẫn

    Than men

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #305465   07/01/2014

    luatatk
    luatatk

    Sơ sinh


    Tham gia:18/04/2011
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 117
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn, về vấn đề của bạn được quy định tại các văn bản sau đây:

    1. Nghị định 58/2001/NĐ-CP quy định về quản lý và sử dụng con dấu;

    2. Nghị định số 31/2009/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 58/2001/NĐ-CP;

    3. Thông tư số 07/2010/TT-BCA hướng dẫn Nghị định 58/2001/NĐ-CP;

     Theo Điều 1 Nghị định 58/2001/ NĐ-CP quy định: Con dấu được sử dụng trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, hội quần chúng, tổ chức kinh tế, đơn vị vũ trang, cơ quan, tổ chức nước ngoài hoạt động tại Việt Nam (dưới đây gọi tắt là cơ quan, tổ chức) và một số chức danh nhà nước. Con dấu thể hiện vị trí pháp lý và khẳng định giá trị pháp lý đối với các văn bản, giấy tờ của các cơ quan, tổ chức và các chức danh nhà nước. Con dấu được quản lý theo quy định của Nghị định này.

    Điều 9 Nghị định 58/2001/NĐ-CP quy định về Thẩm quyền cấp giấy phép khắc dấu, giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu và đăng ký lưu chiểu mẫu dấu quy định như sau:

    1. Tổng cục Cảnh sát Bộ Công an cấp giấy phép khắc dấu, đăng ký mẫu con dấu, cấp giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho các chức danh nhà nước, các cơ quan, tổ chức thuộc các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, các tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội ở Trung ương; cấp giấy phép khắc dấu cho các cơ quan đại diện ngoại giao, các cơ quan đại diện bên cạnh các tổ chức Quốc tế liên Chính phủ của nước ngoài tại Việt Nam; cấp giấy phép mang con dấu vào Việt Nam sử dụng cho các cơ quan, tổ chức nước ngoài khác không có chức năng ngoại giao hoạt động hợp pháp tại Việt Nam.
     
    2. Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương cấp giấy phép khắc dấu, đăng ký mẫu dấu, cấp giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho các cơ quan, tổ chức địa phương, một số cơ quan, tổ chức Trung ương đóng tại địa phương theo phân cấp của Bộ Công an; đăng ký mẫu dấu và cấp giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho các cơ quan, tổ chức nước ngoài khác không phải là đại diện ngoại giao đã được phép mang vào Việt Nam để sử dụng.
     
    Điều 10 Nghị định 58/2001/NĐ-CP về Thủ tục và hồ sơ xin khắc dấu gồm có:
     
    1. Các chức danh nhà nước, các cơ quan, tổ chức được sử dụng con dấu có hình Quốc huy, các cơ quan chuyên môn, tổ chức sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức phi chính phủ:
     
    a) Đối với các cơ quan, tổ chức và chức danh nhà nước, các cơ quan chuyên môn, tổ chức sự nghiệp:
     
    Phải có quyết định về thành lập tổ chức theo quy định đối với từng loại cơ quan, tổ chức. Trong trường hợp quyết định chưa quy định cho phép cơ quan, tổ chức được dùng con dấu thì cơ quan, tổ chức đó phải có văn bản riêng cho phép dùng con dấu của cơ quan thẩm quyền thành lập ra tổ chức đó.
     
    b) Các tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức phi chính phủ, tổ chức tôn giáo, hội quần chúng, hội nghề nghiệp:
     
    Phải có "Điều lệ về tổ chức và hoạt động" đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt; các tổ chức khoa học phải có "Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động".
     
          Trường hợp của bạn thuộc đối tượng quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 10 Của nghị định 58/2001/NĐ-CP, bạn có thể liên hệ trực tiếp đến bộ phận khắc dấu, đăng ký dấu của công an tỉnh nơi bạn mở võ đường để thực hiện thủ tục trên. Thân ái !
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com