DanLuat 2015

Xin tư vấn giúp tôi về tội đánh bạc

Chủ đề   RSS   
  • #246555 02/03/2013

    DXchien

    Sơ sinh


    Tham gia:03/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn giúp tôi về tội đánh bạc

    Tôi có anh bạn thân, đợt tết nguyên đán vừa rồi vướng phải vụ việc này mong anh em xem

    Anh bạn tôi là lái xe taxi, hôm đó trong xe của anh có chơi bài tú. Khi công an đến ba người đều ra khỏi xe ( ko còn hiện trường) nhưng ba người bị tách ra mỗi người một xe. Lát sau ba người nhận có  đánh bạc khám trên người anh bạn tôi còn 130k ( khám tổng cộng cả 3 người thì có tổng số tiền là trên 2tr) ba người bị công an giam ba ngày rồi anh bạn tôi phải xin bảo lãnh của công ty rồi được thả. ( Sau khi tìm hiểu tôi được biết anh bạn tôi phải ký giấy nợ với công ty một số  tiền không nhỏ) Hiên nay tôi muốn tìm hiểu, với tình tiết như trên anh bạn tôi nếu bị truy tố có chịu tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc ko? Khung hình phạt sẽ như thế nào? Mong anh em giải đáp giúp tôi.
    Vì việc này gia đình anh bạn tôi nảy sinh mâu thuẫn rất căng có khả năng tan vỡ lên cần mọi người cho ý kiến để giải quyết.

    Tôi bổ sung thêm : xe của anh bạn tôi cũng bị  tạm giữ =.= 
    Xin cảm ơn

    Cập nhật bởi DXchien ngày 02/03/2013 09:48:02 CH Cập nhật bởi DXchien ngày 02/03/2013 09:20:26 CH
     
    17588 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #246590   03/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Nếu cơ quan điều tra chứng minh được số tiền đánh bạc của những người tham gia trên 2.000.000đ thì những người tham gia đánh bạc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi đánh bạc sát phạt nhau bằng tiền theo Bộ luật hình sự, tội phạm và hình phạt được quy định như sau:

     

    Điều 248. Tội đánh bạc 

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. 

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: 

    a) Có tính chất chuyên nghiệp; 

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên; 

    c) Tái phạm nguy hiểm. 

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    DXchien (03/03/2013)
  • #246596   03/03/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17971
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1122 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Bạn tham khảo ý kiến của thành viên trên! Trường hợp của bạn tôi có ý kiến như sau:

    Thực ra việc truy tố tội này ngoại việc Điều luật có quy định về định lượng tổng số tiền của những người tham gia đánh bạc trong xới bạc phải từ đủ 2.000.000 đồng trở lên mới có căn cứ truy tố tội đánh bạc theo quy định tại Điều 248 BLHS. Tuy nhiên ngoài việc định lượng số tiền tham gia đánh bạc BLHS còn quy định các trường hợp ngoại lệ khác để khởi tố vụ án hình sự tội đánh bạc trên.

    + Trước đó người đó đã phạm một trong các tội quy định tại điều 248, 249 BLHS chưa được xóa án tích.

    + Trước đó bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi tổ chức hoặc tham gia đánh bạc, gá bạc dưới mọi hình thức.

    Trân trọng!

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    DXchien (03/03/2013)
  • #246605   03/03/2013

    DXchien
    DXchien

    Sơ sinh


    Tham gia:03/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn hai bạn

    Qua tìm hiểu luật mình cũng góp ý cho bạn mình như vậy. Ngặt nỗi khi bị giam mấy ông đấy sợ quá ký với gật đầu loạn lên =.= 

    MInh bổ sung thêm: bạn mình trước nay chưa bị phạm tội đánh bạc có thể nói đây là lần đầu tiên, nhưng đã nhận với công an ( như mình miêu tả ở trên) là có tham gia đánh bạc... rồi mới được bảo lãnh ra ngoài sau khi bị giam khoảng 3 ngày ! Nhưng mới ra chưa được một tuần thì bị mấy bác công an nói sẽ bị khởi tố, xét xử chịu án 3 năm  lên mới ... !

     
    Báo quản trị |  
  • #246619   03/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    DXchien viết:

    Nhưng mới ra chưa được một tuần thì bị mấy bác công an nói sẽ bị khởi tố, xét xử chịu án 3 năm  lên mới ... !

    Khi chưa có Bản án có hiệu lực pháp luật thì chưa ai có thể nói rằng bạn của bạn phạm tội và mức án là bao nhiêu cả. Có thể bạn của bạn bị phạt tiền hoặc mức án thấp hơn khung hình phạt mà điều luật quy định khi bạn của bạn có nhiều tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại điều 46, có thể áp dụng điều 47 Bộ luật hình sự.

    Bạn tham khảo thêm.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    DXchien (03/03/2013)
  • #246643   03/03/2013

    DXchien
    DXchien

    Sơ sinh


    Tham gia:03/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanks bạn, tìm hiểu thêm điểu 46 quả thật có 2 3 tình tiết giảm nhẹ có thể áp dụng điều 47 được.

    Cho mình hỏi cơ quan công an giữ xe tối đa trong trường hợp này là bao lâu, lái xe taxi ko có xe lái lâu dài có khi nhiều chuyện phát sinh 

     
    Báo quản trị |  
  • #246671   03/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Xe taxi trong trường hợp này được xem là vật chứng trong vụ án hình sự, vì vậy việc xử lý vật chứng tuân theo điều 76 Bộ luật tố tụng hình sự., không quy định thời gian bao lâu thì trả xe mà xét thấy không ảnh hưởng đến việc giải quyết vụ án thì cơ quan tiến hành tố tụng có thể ra quyết định xử lý vật chứng:

     

    Điều 76. Xử lý vật chứng

    1. Việc xử lý vật chứng do Cơ quan điều tra quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; do Viện kiểm sát quyết định, nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; do Toà án hoặc Hội đồng xét xử quyết định ở giai đoạn xét xử. Việc thi hành các quyết định về xử lý vật chứng phải được ghi vào biên bản.

    2. Vật chứng được xử lý như sau:

    a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm lưu hành thì bị tịch thu, sung quỹ Nhà nước hoặc tiêu huỷ;

    b) Vật chứng là những vật, tiền bạc thuộc sở hữu của Nhà nước, tổ chức, cá nhân bị người phạm tội chiếm đoạt hoặc dùng làm công cụ, phương tiện phạm tội thì trả lại cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp; trong trường hợp không xác định được chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp thì sung quỹ Nhà nước;

    c) Vật chứng là tiền bạc hoặc tài sản do phạm tội mà có thì bị tịch thu sung quỹ Nhà nước;

    d) Vật chứng là hàng hóa mau hỏng hoặc khó bảo quản thì có thể được bán theo quy định của pháp luật;

    đ) Vật chứng không có giá trị hoặc không sử dụng được thì bị tịch thu và tiêu huỷ.

    3. Trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền quyết định trả lại những vật chứng quy định tại điểm b khoản 2 Điều này cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp, nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án.

    4. Trong trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với vật chứng thì giải quyết theo thủ tục tố tụng dân sự.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    DXchien (04/03/2013)
  • #246736   04/03/2013

    DXchien
    DXchien

    Sơ sinh


    Tham gia:03/07/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Thanks bạn nhiều.
    Xe taxi lấy được về chạy được mấy ngày, liệu có thể bị thu hồi tạm giữ nữa không bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #246873   04/03/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Nếu Cơ quan tiến hành tố tụng đã ra Quyết định xử lý vật chứng trả lại xe cho chủ sở hữu hợp pháp thì bạn yên tâm.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    DXchien (05/03/2013)
  • #260637   11/05/2013

    annangoc
    annangoc

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi có bạn đánh bạc bị khởi tố với số tiền đánh bạc là 2.000.000 đồng? Vậy cho tôi hỏi tội này sẽ bị xử phạt ra sao?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #260640   11/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    annangoc viết:

    tôi có bạn đánh bạc bị khởi tố với số tiền đánh bạc là 2.000.000 đồng? Vậy cho tôi hỏi tội này sẽ bị xử phạt ra sao?

    Chào bạn!

    Dưới đây là điều luật quy định:

    Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

    Tùy tính chất, mức độ của để xác định và chỉ Tòa án mới xác định được. Nếu có nhiều tình tiết giảm nhẹ, mức án sẽ thấp hơn.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-