DanLuat 2015

Xin tư vấn giúp em về giấy xóa án

Chủ đề   RSS   
  • #73085 13/12/2010

    nguyenthitam000

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn giúp em về giấy xóa án

    Xin chào các luật sư!!

    Khoảng 20 năm về trước chồng em có vi phạm pháp luật, tội trộm cắp tài sản và bị tòa án xử án treo 2 năm.

    Sau khi xong thời gian thi hành án và thời gian thử thách cho đến nay chồng em chưa từng vi phạm thêm gì nữa.

    Nay khi làm một số giấy tờ, người ta yêu cầu giấy xóa án.

    Nhưng tất cả các giấy tờ liên quan chứng nhận chồng em đã thi hành xong án đều thất lạc hết rồi, nay chồng em phải làm sao để có giấy xóa án vậy ạ?

    Em mong nhận được lời tư vấn từ các luật sư.

    Chân thành cám ơn!
     
    4838 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #73129   13/12/2010

    lshailong
    lshailong
    Top 200


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2009
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn

    Chồng bạn phạm tội Trộm cắp tài sản mà nếu như sau 20 năm chồng bạn không vi phạm bất cứ một tội nào mới thì yêu cầu phải có quyết định xóa án tích của Tòa án là không chính xác. Bạn có thể khiếu nại  đối với yêu cầu này.

    Điều 64 - Bộ luật hình sự 1999 quy định một số trường hợp đương nhiên được xóa án tích như sau:

    Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

    1. Người được miễn hình phạt.

    2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI  (Tội xâm phạm an ninh quốc gia_) và Chương XXIV (Các tội phá hoại hòa bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh) được quy định trong Bộ luật hình sự nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

    a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

    b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

    c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

    d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm.

    Đối chiếu với các khung hình phạt và thời điểm chồng bạn phạm tội đã thuộc diện đương nhiên được xóa án tích.

    Trân trọng

    TRƯỞNG VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HẢI LONG

    Địa chỉ: 222 ngõ Quỳnh - Quỳnh Lôi - Hai Bà Trưng - Hà Nội

    Email: vplshailong09@gmail.com

    Website: www.vplshailong.com

    Tel: 043 6254783

    Fax: 043 6254784

    Mobile: 0904 123516

     
    Báo quản trị |  
  • #73913   17/12/2010

    hoanchau456
    hoanchau456

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Theo như tư vấn của Luật Sư thì tôi phạm tội " Lạm dung tín nhệm chiếm đoạt tài sản năm 1999 và bị Tòa tuyên xử 18 tháng tù treo . Nay tôi đả khắc phục hậu quả xong rồi và án phí đả đóng đầy đủ từ năm 2001 , vậy tôi có được đương nhiên xóa án tích không ? Nay tòa án vẫn không xóa án tích cho tôi .

      Xin thành thật cám ơn Luật Sư.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-