DanLuat 2015

Xin tư vấn, giúp đỡ về việc nhập hộ khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh

Chủ đề   RSS   
  • #366291 06/01/2015

    baominhlamdong

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:27/09/2008
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn, giúp đỡ về việc nhập hộ khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh

    Kính thưa Luật sư.

    Tôi tên là Nguyễn Thị Hoàng Ngân, hộ khẩu thường trú tại thôn Hộ Diêm, xã Hộ Hải huyện Ninh Hải tỉnh Ninh Thuận (địa chỉ email: honghiembfl@gmail.com) rất mong được Luật sư giúp đỡ, nội dung xin được trình bày như sau:

    - Tôi hiện đang có việc làm ổn định tại quận 1 thành phố Hồ Chí Minh từ 2,5 năm nay, đã đăng ký tạm trú liên tục tại nơi ở trọ (quận) 12 từ hơn hai năm nay, những lần thay đổi chỗ trọ tôi đều đăng ký tạm trú, Hiện nay theo yêu cầu của đơn vị sử dụng họ yêu cầu tôi phải có hộ khẩu tại thành phố Hồ Chí Minh nếu không họ sẽ cho nghỉ việc.

    - Kính nhờ Luật sư giúp đỡ, giải thích cho tôi biết trường hợp của tôi có nhập hộ khẩu vào thành phố được không? Tôi đã đề cập việc này với chủ nhà trọ nhưng họ không chịu. nếu được thì tôi phải liên hệ với ai và cần những thủ tục gì.

    Kính thưa luật sư, việc làm của tôi hiện nay tuy lương không nhiều nhưng khá ổn định nếu không nhập khẩu vào thành phố được phải trở về quê thì sẽ rất khó khăn cho cuộc sống của tôi.

    Rất mong Luật sư hướng dẫn.

    Chúc Luật sư sức khỏe.

    Nguyễn Thị Hoàng Ngân.

     
    1791 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368521   21/01/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Bạn xem quy định tại Luật cư trú 2013

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    6. Việc đăng ký thường trú vào nội thành thành phố Hà Nội thực hiện theo quy định tại khoản 4 Điều 19 của Luật Thủ đô.

    Một trong những điều kiện để nhập hộ khẩu vào TP TW là  được người cho thuê nhà đồng ý, mà bạn không được người ta cho thì bó tay, đi kiếm chỗ khác thôi.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-