DanLuat 2015

Xin tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #285228 09/09/2013

    hoangduc090913

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn giải quyết tranh chấp đất đai

              Xin các luật sư tư vấn giúp cho tôi sự việc sau:

    Gia đình tôi hiện đang sinh sống trên thửa đất chưa thể cấp sổ đỏ do có tranh chấp với hàng xóm. Nguyên nhân tranh chấp là do người hàng xóm thường xuyên làm dịch chuyển cột mốc, tự ý chôn cột mốc khác. Qua khảo sát thực tế tôi thấy diện tích thực của thửa đất sai lệch rất nhiều so với diện tích trên bản đồ hành chính của xã. Nhưng khi tôi đưa ra ý kiến khảo sát đối chiếu giữa diện tích thực tế và diện tích trên bản đồ cả hai thửa đất của gia đình tôi và của người hàng xóm trên thì người ta không chịu. Chính quyền địa phương mà cụ thể là cán bộ địa chính xã cũng không có phương án gì mà chỉ động viên gia đình tôi chấp nhận theo cột mốc hiện tại (do người hàng xóm chôn sau khi đã dịch chuyển nhiều lần) để làm căn cứ để hòa giải, làm sổ đỏ.

              Tôi xin hỏi: Vụ việc tranh chấp trên bây giờ giải quyết như thế nào? Có căn cứ vào bản đồ hành chính để xác định diện tích của 2 thửa đất không? Cấp nào đứng ra giải quyết tranh chấp trên?

              Tôi xin chân thành cảm ơn.

     
    3046 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285416   10/09/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3233)
    Số điểm: 20952
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu các bên không tự thương lượng được thì có quyền nhờ cơ quan nhà nước giải quyết. Theo Điều 136 Luật Đất đai, nếu tranh chấp tài sản hoặc tranh chấp đất có giấy tờ quy định tại khoản 1, 2 hoặc 5 Điều 50 Luật Đất đai thì thẩm quyền giải quyết thuộc tòa án. Trường hợp không có giấy tờ theo quy định trên thì thẩm quyền thuộc Ủy ban cấp huyện.

    Trong tranh chấp, các bên đều đưa ra tài liệu, chứng cứ để bảo vệ quan điểm của mình và cơ quan có thẩm quyền căn cứ vào đó để ra quyết định, phù hợp với quy định pháp luật. Vì vậy, bạn cố gắng dựa vào những tài liệu, chứng cứ nào mà bạn tin là sẽ được người khác chấp nhận.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-