DanLuat 2015

Xin tư vấn dùm trường hợp vợ tôi không được xóa án tích

Chủ đề   RSS   
  • #73916 17/12/2010

    hoanchau456

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn dùm trường hợp vợ tôi không được xóa án tích

     Năm 1995 vợ tôi bị tòa án Tỉnh Long an xử ba năm tù giàm về tội " Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản Xả Hội Chủ nghỉa "
     Vợ tôi đả khắc phục hậu quả tất cả chỉ riêng có tiền án phí là 950.000 $ là tới bậy giờ  năm 2010 mới đóng vì không có một lời nhắc nhở nào về phía Tòa .
        Như vậy  vợ tôi có được hưởng chế độ xóa án tích theo pháp luật hiện hành không ?
               Mong các  Luật Sư tư vấn cho tôi , xin cám ơn Luật Sư
    Cập nhật bởi hoanchau456 ngày 17/12/2010 06:28:00 PM Cập nhật bởi hoanchau456 ngày 17/12/2010 06:24:28 PM
     
    3170 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #73919   17/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào anh!
    Trong trường hợp này thì Vợ anh chưa được xóa án tích theo quy định của Pháp luật.
    Án tích chỉ được xóa khi Vợ anh chấp hành xong bản án, việc chấp hành xong bao gồm các việc như chấp hành xong hình phạt tù, chấp hành xong các nghĩa vụ bồi thường thiệt hại...và quan trọng một điều mà anh nên lưu ý là việc nộp tiền án phí cũng được xem là một giai đoạn trong việc chấp hành bản án (điểm c., Mục 11, Nghị quyết 01 năm 2000)
    Vì Vợ anh chưa thanh toán tiền án phí nên thời điểm làm căn cứ cho việc xóa án tích chưa có hiệu lực.
    Trong trường hợp này tôi đoán là vợ anh chấp hành án từ năm 1995, rất có thể mức hình phạt tù được quy định từ 3 năm đến 15 năm, vì vậy kể từ ngày chấp hành xong bản án (tức là từ ngày chấp hành việc nộp án phí...) thì sau thời hạn là 5 năm, vợ anh được xóa án tích (khoản 2 Điều 64, BLHS).
    Nếu có gì khó khăn xin hãy liên hệ nguyenhuylaw@gmail.com
    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #74102   19/12/2010

    hoanchau456
    hoanchau456

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


      Vợ chồng tôi không rành luật pháp nên không biết việc đóng án phí lại ảnh hưởng đến việc xóa  án tích nếu Tòa án Long an gởi thư nhắc nhở việc này mà Vợ tôi không chấp hành thì đúng là lỗi do Vợ tôi .
      Năm 1995 tôi đả đóng tiền khắc phục trước khi kêu án mà không được nhắc nhở vì việc đóng án phí . Như vậy có được cứu xét không thưa Luật Sư ?
    Cập nhật bởi hoanchau456 ngày 19/12/2010 11:01:41 AM
     
    Báo quản trị |  
  • #74127   19/12/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!

    Vì Pháp luật hiện tại đã có những quy định cụ thể trong vấn đề này nên rất khó để có thể thay đổi.

    Tuy nhiên theo bạn trình bày thì sự việc xảy ra là do việc Tòa án không nhắc nhở...theo các thủ tục về mặc tố tụng hình sự thì ngay từ phiên xét xử (bản án có hiệu lực) thì Tòa án đã có những hướng dẫn cụ thể về các vấn đề buộc người phạm tội phải chấp hành...

    sẽ rất khó nếu bạn lấy lý do này để chứng minh cho việc chính bản thân phía người phạm tội không có lỗi trong việc này (ở đây chúng ta không còn xét xử nữa nên không còn khái niệm "cứu xét").

    Nếu bạn nhân thấy việc Tòa án chưa làm đúng các thủ tục thì bạn có thể đế trực tiếp cơ quan có chức năng để yêu cầu giải thích hoặc bạn có thể có khiếu nại.

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-