DanLuat 2015

Xin tư vấn để được hưởng chế độ lương hưu có lợi nhất

Chủ đề   RSS   
  • #317026 07/04/2014

    Xin tư vấn để được hưởng chế độ lương hưu có lợi nhất

    Mẹ tôi lúc 55t đã nghỉ làm ở cơ quan, nhưng lúc đó vẫn mới đóng BHXH được 15 năm thôi. Sau đó có người khuyên là nên đóng tiếp bảo hiểm xã hội tự nguyện thêm 5 năm nữa để được nhận lương hưu mỗi tháng. Cho tới nay tôi đã đóng thêm giúp mẹ được 3 năm rồi, chỉ còn 2 năm nữa là kết thúc 20 năm đóng BHXH. Nhưng mới đây tôi được biết là vẫn có thể hưởng trợ cấp hưu trí luôn trong 1 lần mà không cần phải đóng đủ 20 năm. Xin tư vấn giúp tôi số tiền mà mẹ tôi có thể nhận 1 lần được không? Thời gian chính xác mẹ tôi đã đóng BHXH: 18 năm 6 tháng.

    Xin cảm ơn.

     
    1725 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #317052   07/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 55, Luật BHXH năm 2006 thì nếu không đủ 20 năm đóng BHXH thì mẹ bạn được hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

    Điều 55 quy định1: "  Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;..."

    - Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội. (Điều 56 luật BHXH).

    - Thời gian mà mẹ bạn đóng bảo hiểm là 18 năm 6 tháng thì theo khoản 5 Điều 28 Nghị định 152/2006/NĐ-CP thì sẽ tính thời gian đóng BHXH lẻ từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm. Như vậy thời gian đóng BHXH 1 lần của mẹ bạn là 18,5 năm.

    Như vậy mức hưởng của mẹ bạn là: quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội X 18,5 X1,5

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-