xin tu van

Chủ đề   RSS   
  • #184586 10/05/2012

    cua_no1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin tu van

    thưa quý luật sư
    nếu làm đơn đòi lại quyền nuôi con thì cần giấy tờ gì và đơn kiện viết ra sao ạ?
    còn một vấn đề nữa đó là giấy chứng sinh của con em nhà họ cầm và họ làm giấy khai sinh cho con e thay tên mẹ đẻ là em vào tên của người vợ của người tình em rồi họ huỷ giấy chứng sinh đi.em đến bệnh viện xin lại giấy chứng sinh nhưng ở bệnh viện gây khó khăn k làm cho vì họ có người nhà làm trong bệnh viện.mè theo e được biết nếu k có giấy chứng sinh của bé thì em k thể đòi lại quyền nuôi cháu.
    giờ ông bà nội bé trực tiếp nuôi bé vậy em phải kiện bố bé hay ông bà nội bé ak?


    --- On Thu, 5/10/12, no-reply@danluat.org wrote:

    From: no-reply@danluat.org
    Subject: Re:xin tu van
    To: virustinhyeu_kd@yahoo.com
    Date: Thursday, May 10, 2012, 3:21 PM





    Kính chào,


    Thành viên luatsuchanh vừa tham gia viết bài trên chủ đề " Re: xin tu van ".

    Nội dung:

    " Chào bạn!

    Tôi hiểu được tâm trạng của bạn.

    Bạn là mẹ cháu bé vì vậy bạn có quyền trực tiếp chăm sóc nuôi dưỡng con. Trước mắt bạn nhờ đến Hội phụ nữ can thiệp giúp bạn thông qua con đường thương lượng để giành lại quyền nuôi con.

    Nếu như các bên không thương lượng được với nhau thì bạn khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết việc người trực tiếp nuôi con. Sau khi có bản án có hiệu lực pháp luật thì bạn nhờ Thi hành án thi hành bản án trên. "


    Bạn có thể click vào đây hoặc copy link bên dưới và dán vào trình duyệt:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/forums/showposts.aspx?PostID=184557


    Chúc bạn thành công!

    Xin cảm ơn
     
    3828 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #184663   10/05/2012

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2755 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
              Bạn đang hỏi về "đòi lại quyền nuôi con". Vậy là bạn đã ly hôn và Tòa án giao con cho chồng bạn nuôi? Nếu bản án ly hôn đã xác định chồng bạn được trực tiếp chăm sóc con sau ly hôn thì bạn chỉ có thể yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con nếu có đủ chứng cứ chứng minh là chồng bạn không đảm bảo được quyền lợi mọi mặt của con. Cụ thể luật hôn nhân và gia đình quy định như sau:

    Điều 93. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

    Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Tòa án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.

    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên.

               Nếu trong bản án, quyết định ly hôn đã xác định đứa trẻ đó là con bạn thì bạn không cần phải chứng minh quan hệ mẹ - con nữa.
               Chồng bạn không thể làm lại giấy khai sinh để thay tên bạn bằng người khác nếu chưa có văn bản của cơ quan có thẩm quyền xác định bạn không phải là mẹ để của em bé đó.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn