Xin tư vấn

Chủ đề   RSS   
  • #325307 27/05/2014

    haitpro

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin tư vấn

    Xin luật sư tư vấn
    ông A kết hôn bà B sinh được chị X và chị Q. Chị X kết hôn anh K sinh 2 con là M và N.Vì mâu thuẫn ông A chán bà B sau đó chuyển sống như vợ chồng với bà C sinh được Q và T.
     
    Trên đường về quê X chết không để lại di chúc .Sau đó 1 năm A chết lập di chúc để lại tất cả tài sản cho T. Biết khi X chết thì cả M và N chưa thành niên.Khi A chết thì Q,T,Y,M,N đều chưa thành niên..Tài sản A+B=500 triệu.Tài sản X+K=200triệu.Chia thừa kế như thế nào ?Cảm ơn luật sư.
     
    Di chuyển đến chuyên mục phù hợp
     
    2461 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #325700   29/05/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4667)
    Số điểm: 32428
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1132 lần


    Bài tập này thì bạn động não mà trả lời đi chứ, luật sư ở không mà đi giải bài tập cho bạn ah?

    Xem lại trong trường hợp này có thể có thừa kế thế vị, cái thứ hai là phân chia theo di chúc của ông A sẽ có trường hợp đặc biệt:

    Điều 669. Người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc

    Những người sau đây vẫn được hưởng phần di sản bằng hai phần ba suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản hoặc chỉ cho hưởng phần di sản ít hơn hai phần ba suất đó, trừ khi họ là những người từ chối nhận di sản theo quy định tại Điều 642 hoặc họ là những người không có quyền hưởng di sản theo quy định tại khoản 1 Điều 643 của Bộ luật này:

    1. Con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng;

    2. Con đã thành niên mà không có khả năng lao động.

     
    Báo quản trị |