DanLuat 2015

XIN TƯ VẤN

Chủ đề   RSS   
  • #303833 24/12/2013

    hocluat91

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN TƯ VẤN

    Chào mọi người,

    Mình có một thắc mắc rất mong được giải đáp.

    Mẹ mình năm nay đã 52 tuổi. Từ trước đến giờ lao động phổ thông và chưa từng tham gia bất kỳ một loại bảo hiểm nào (bao gôm bảo hiểm xã hội, thất nghiệp,...).

    Tháng 10/2013, mẹ mình có xin nấu ăn ở căn tin cho một khách sạn và đã ký hợp đồng có thời hạn 1 năm với công ty. Công ty yêu cầu mẹ mình phải tham gia đóng các loại bảo hiểm với công ty. 

    Điều mình thắc mắc là : Mẹ của mình có thể không tham gia đóng bảo hiểm và số tiền đó được quy thành lương được hay không? (Vì dù sao bà cũng đã gần đến tuổi nghỉ hưu). Và nếu làm như vậy thì có vi phạm pháp luật hay không?

    Cảm ơn mọi người.

     
    1943 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303898   25/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Nếu thực hiện hợp đồng dưới 3 tháng thì không phải đóng BHXH, không được thỏa thuận trả tiền BHXH vào lương nếu thuộc trường hợp phải đóng BHXH.

    Mình nhận thấy đóng BHXH có lợi hơn cho NLĐ:

    1. Nếu đóng BHTN trên 12 tháng thì được hưởng trợ cấp TN, được nhiều hơn so với trợ cấp thôi việc

    2. Không đủ điều kiện hưởng lương hưu thì có thể hưởng 1 lần, mỗi năm đóng đc 1,5 tháng lương, cũng nhiều hơn số tiền đóng BHXH

    3. Có BHYT, Tai nạn lao động...

    Vậy nên đóng thì tốt hơn 

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    hocluat91 (25/12/2013)
  • #303915   25/12/2013

    hocluat91
    hocluat91

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn vì những thông tin bạn đã tư vấn. 

    Mình biết là đóng bảo hiểm sẽ tốt hơn cho người lao động. Nhưng mình thắc mắc 1 điều là : Ở độ tuổi 52 (gần tuổi về hưu, nhưng chưa tham gia bảo hiểm bao giờ) thì có thể không tham gia bảo hiểm khi đã ký hợp đồng lao động 12 tháng không?

     
    Báo quản trị |  
  • #303934   25/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Đối tượng tham gia BHXH

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên

    Ngoài ra, theo NĐ 95/2013

    Điều 26. Vi phạm quy định về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người lao động có hành vi thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp.

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    hocluat91 (25/12/2013)

0 Thành viên đang online
-