DanLuat 2015

XIN TƯ VẤN

Chủ đề   RSS   
  • #293081 23/10/2013

    Tianzhuang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN TƯ VẤN

    Cho em hỏi em cùng 1 cửa hàng bán điện thoại có xích mích. E mua đt ở đấy và máy có vấn đề nhưng cửa hàng k cho đổi và e đòi trả máy. Nhưng cửa hàng chiết khấu rất nhiều %. Nên e có hơi bức mình và cũng đã làm ra 1 vài việc không nên. E đã lên Ola và treo sđt của cửa hàng đó để chát linh tinh. Giờ cửa hàng đó lại đòi kiện e tội xúc phạm. Xin cho e hỏi là đối vs hành vi đó thì có thể bị phạt như thế nào?

     

     
    2347 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293157   24/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Trường hợp này phụ thuộc vào hành vi của bạn gây thiệt hại cho người ta ở mức độ nào thì sẽ xem xét xử lý hành chính hay hình sự.

    Nghị định 63/2007/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực công nghệ thông tin

    Điều 6. Hành vi vi phạm các quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu nhập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin số

    5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm kích động mê tín dị đoan, phá hoại thuần phong mỹ tục của dân tộc;

    b) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác;


    Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi 2009

    Điều 122. Tội vu khống
     
    1. Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.
     
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:
     
    a) Có tổ chức;
     
    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;
     
    c) Đối với nhiều người;
     
    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;
     
    đ) Đối với người thi hành công vụ;
     
    e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.
     
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
     
    Ngoài ra bạn còn phải bồi thường thiệt hại cho công ty bên đó nếu hành vi của bạn gây ra tổn thất cho họat động kinh doanh của họ.

     

     
    Báo quản trị |