Xin trả lời giúp em tình huống về quan hệ hợp đồng

Chủ đề   RSS   
  • #2737 11/06/2009

    lolemkhongbietkhoc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/05/2009
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin trả lời giúp em tình huống về quan hệ hợp đồng

    Thưa luật sư,

    Công ty A gửi một hộp thư chào mua tới công ty B. Khi chào mua đó chưa được gửi tới tay công ty B thì giám đốc công ty A gọi điện  tới văn phòng công ty B để đề nghị thay đổi về điều khoản giá cả trong hợp đồng.

    Cô thư kí của công ty B đã nghe điện và hứa sẽ báongay cho giám đốc của mình nhưng sau đó cô ta lại quên không báo.Khi nhận được chào mua của công ty A gửi tới, giám đốc công ty B ngay lập tức soạn thư trả lời chấp nhận chào hàng và gửi ngược lại cho công ty A .Công ty A không có tín hiệu hồi đáp.

    Đúng ngày giao hàng được đưa ra trong thư chào hàng công ty B cho chuyển hàng đến địa điểm tập kết để giao hàng cho A nhưng công ty A không nhận hàng vì lí do không có quan hệ hợp đồng giữa A và B. Công ty B đã khởi kiện công ty A và đòi bồi thường.

    Vậy : Có quan hệ hợp đồng giữa A và B không ?

              Công ty A có phải bồi thường công ty B không?

     
    11954 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2738   11/06/2009

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 722 lần
    Lawyer

    #0070c0;">Điều 24 luật thương mại qui định : "Hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá

    1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.

    2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó."

    Muốn xác định có quan hệ hợp đồng giửa A và b hay không phải xem xét nội dung các thư chào mua và thư phản hồi hai bên đã thỏa thuận như thế nào, nếu có cơ sở hai bên đã thỏa thuận cụ thể về số lượng, giá cả, phuong thức và thời gian giao nhận, phương thức thanh toán, dù chưa ký hợp đồng bằng văn bản, bên có lổi trong việc thực hiện hợp đồng phải bồi thường

     
    Báo quản trị |  
  • #2751   22/06/2009

    oldman79
    oldman79

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2009
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Phụ lục Hợp đồng!

    Kính chào luật sư.

    Cty tôi (thành lập tháng 11-2008) ký HĐ dịch vu quảng cáo với cty A về việc: quay, biên tập và phát sóng phóng sự về 1 loại trái cây.

    Tuy nhiên sau khi nhận khoản cọc 40%, phòng marketing của cty A có xác nhận là việc này tạm thời dừng lại và chỉ triển khai khi bên A yêu cầu (vì thời gian đó, không có tư liệu để quay và phát sóng nên 2 bên cũng không liên lạc gì với nhau).

    5 tháng sau khi ký HĐ và nhận trước 40% (theo cam kết trong HĐ), cty tôi có liên lạc lại với cty A để tiến hành HĐ thì được cty A cho biết: người thụ lý đã nghỉ và muốn chấm dứt hợp đồng này, lại còn có ý đòi lại khoản 40% đã chuyển khoản trước đó?!.

    Luật sư cho tôi hỏi, việc đình trệ này là do bên nào sai? và công ty A muốn chấm dức HĐ có sai không?

    Tôi chân thành cảm ơn LS.
     
    Báo quản trị |  
  • #2752   22/06/2009

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 722 lần
    Lawyer

    Đặt cọc là biện pháp bảo đãm thực hiện hợp đồng, nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng, bên đặt cọc phải mất cọc, bên nhận đặt cọc phải đền gấp đôi nếu hai bên không qui định cụ thể số tiền phạt.
     
    Báo quản trị |  
  • #2753   23/06/2009

    VTMTAM
    VTMTAM

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Anh,

    - Em làm kế toán cho 1 công ty  nước ngoài.

    _ Hiện nay công ty thuê người để thực hiện các dự án, nhưng ký hợp đồng làm việc 1 năm. Khi dự án kết thúc, công nhân không làm việc nhưng công ty vẫn phải trả mức lương cơ bản hàng tháng cho đến khi kết thúc hợp đồng.

    - Đã có 1 trường hợp Công ty cho công nhân nghỉ trước thời hạn kết thúc hợp đồng, Công ty bị biện buộc phải bồi thường.

    - Vì vậy em muốn hỏi Luật sư: do công ty làm việc theo dự án. Công ty phải tiến hành lập hợp đồng ngắn hạn như thế nào để không vi phạm luật lao động.

    - Trong trường hợp còn hợp đồng, nhưng công ty không có dự án thì không trả lương cho công nhân có được không? có vi phạm pháp luật không?

     
    Báo quản trị |  
  • #2754   23/06/2009

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 722 lần
    Lawyer

    Công ty bạn có thể ký hợp đồng có thời hạn theo từng dự án, hết dự án là chấm dứt hợp đồng
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn