DanLuat 2015

XIN THÔNG TIIN VỀ NGHỊ ĐỊNH 12/2006/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #65261 25/10/2010

    nguyenan159

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    XIN THÔNG TIIN VỀ NGHỊ ĐỊNH 12/2006/NĐ-CP

    Tôi đang tìm hiểu về nghị định 12/2009/NĐ-CP ban hành ngày 23/01/2006 nhưng có nhiều thông tin trái chiều nhau. Trên trang web của Bộ Nội Vụ http://moj.gov.vn/Pages/home.aspx thì văn bản này hết hiệu lực vào ngày 01/11/2009. Nhưng những trang web khác lại cho rằng văn bản này còn hiệu lực. Vậy cho tôi hỏi văn  bản này còn hiệu lực hay không? Nếu hết hiệu lực thì có văn bản nào thay thế cho Nghị định 12/2006/NĐ-CP này hay không? Xin chân thành cám ơn các Luật sư
     
    10900 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenan159 vì bài viết hữu ích
    sand59 (12/03/2011)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #65583   27/10/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #0072bc;">nguyenan159
    Xin khẳng định với bạn là Nghị định 12/2006/NĐ-CP vãn còn hiệu lực. Hiện nay, Chính phủ chưa hề ban hành một nghị định nào thay thế, huỷ bỏ, bãi bỏ hoặc đình chỉ việc thi hành Nghị định này. Cũng chưa hề có một văn bản nào của cơ quan nhà nước cấp trên đình chỉ việc thi hành, hủy bỏ hoặc bãi bỏ nó.

    Xem lược đồ của Nghị định này trên trang #5c7996;">http://moj.gov.vn/Pages/home.aspx thấy văn bản thay thế/huỷ bỏ/bãi bỏ/đình chỉ nó là Thông tư 60/2009/TT-BNNPTNT.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2008 thì "Văn bản quy phạm pháp luật chỉ được sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng văn bản quy phạm pháp luật của chính cơ quan nhà nước đã ban hành văn bản đó hoặc bị đình chỉ việc thi hành, hủy bỏ hoặc bãi bỏ bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền".

    Bộ NNPTNT không có thẩm quyền đình chỉ việc thi hành, hủy bỏ hoặc bãi bỏ Nghị định của Chính phủ vì Bộ là cơ quan trực thuộc Chính phủ, Thông tư của Bộ là văn bản QPPL có giá trị pháp lý thấp hơn Nghị định của Chính phủ.

    Hơn nữa, cái Thông tư 60 được ban hành để hướng dẫn Nghị định 12 thì làm sao Nghị định 12 hết hiệu lực được.

    Ở đó có thể là sự nhầm lẫn giữa thời điểm phát sinh hiệu lực của Thông tư 60 và thời điểm hết hiệu lực của Nghị định 12 (do Thông tư 60 có hiệu lực từ ngày 01/11/2009).

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    sand59 (12/03/2011)
  • #65719   27/10/2010

    nguyenan159
    nguyenan159

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám ơn bạn BachThanhDC rất mhiều. Chúc bạn luôn khoẻ và thành công ( để còn trả lời những vướng mắc của những người amateur như tớ )
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-