DanLuat 2015

xin thôi việc mà công ty không giải quyết hoặc cố tình giải quyết châm????

Chủ đề   RSS   
  • #339256 16/08/2014

    xiaoku

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    xin thôi việc mà công ty không giải quyết hoặc cố tình giải quyết châm????

    tôi xin hỏi các luật sư như sau:

    tôi viết đơn xin thôi việc mà giả sử công ty không tìm được người thay thế để bàn giao trong 30 kề từ ngày viết đơn. thì tôi có nghỉ việc đúng 30 ngày sau kể từ ngày viết đơn mà chưa có người để bàn giao có vi phạm pháp luật không? và công ty có vi phạm pháp luật không?

    trường hợp nếu công ty cố ý không tuyển được người mới để thay thế tôi và kiếm cớ là chưa có người bàn giao để ép tôi không được nghỉ việc đúng hạn thì công ty vi phạm luật gì không?

     

    thanks a lot các luật sư

     
    3562 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339340   16/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Xin hỏi hợp đồng của bạn có thời hạn hay không thời hạn ?

    Nếu HĐ ko thời hạn thì bạn phải báo trước 45 ngày, sau đó sẽ được nghỉ.

    Nếu HĐ có thời hạn thì bạn phải có lý do chính đáng thì mới nghỉ được

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    xiaoku (17/08/2014)
  • #339344   17/08/2014

    xiaoku
    xiaoku

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu viết:

    Xin hỏi hợp đồng của bạn có thời hạn hay không thời hạn ?

    Nếu HĐ ko thời hạn thì bạn phải báo trước 45 ngày, sau đó sẽ được nghỉ.

    Nếu HĐ có thời hạn thì bạn phải có lý do chính đáng thì mới nghỉ được

    HĐ có thời hạn và lý do chính đáng là lý do thế nào? tôi ghi lý do: cá nhân.

    chẳng hạn như tôi bất mãn 1 điều gì đó ở công ty và nhạy cảm khó nói ra hoặc có ảnh hưởng tới công việc sau này thì sao có thể ghi cụ thể được. hoặc vì tôi không muốn làm việc ở đó nữa hoặc tôi có chỗ nào tốt hơn ....

    với những lý do như tôi nêu trên thì rất khó để ghi trong đơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #339373   17/08/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13530)
    Số điểm: 93291
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4691 lần
    SMod

    Bạn tham khảo bộ luật lao động nhé. Ngoài những lý do dưới đây thì sẽ không được coi là chính đáng và về lý thì bạn sẽ không được nghỉ

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    xiaoku (18/08/2014)
  • #339604   18/08/2014

    xiaoku
    xiaoku

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    vậy cho mình hỏi. nếu lý do là chính đáng rồi. thì sau khi viết đơn. thì sau 30 ngày kể từ ngày viết đơn là mình được quyền ngỉ và không còn chịu trách nhiệm gì nữa.

    Vì công việc hiện tại của mình là đặc thù nên mình chỉ làm 1 mình, và cũng không bàn giao cho ai khác trong công ty được. trừ khi tuyển được người mới vào. vậy nếu trong thời gian 30 ngày đó mà công ty không tìm ra người để mình bàn giao thì khi hết hạn 30 ngày đó mình ngỉ thì những giấy tờ, vật tư bàn giao đó mình chưa bàn giao thì mình có bị chịu trách nhiệm không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #339639   18/08/2014

    quynhnhudainam
    quynhnhudainam
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2011
    Tổng số bài viết (375)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 185
    Được cảm ơn 151 lần


    xiaoku viết:

    vậy cho mình hỏi. nếu lý do là chính đáng rồi. thì sau khi viết đơn. thì sau 30 ngày kể từ ngày viết đơn là mình được quyền ngỉ và không còn chịu trách nhiệm gì nữa.

    Vì công việc hiện tại của mình là đặc thù nên mình chỉ làm 1 mình, và cũng không bàn giao cho ai khác trong công ty được. trừ khi tuyển được người mới vào. vậy nếu trong thời gian 30 ngày đó mà công ty không tìm ra người để mình bàn giao thì khi hết hạn 30 ngày đó mình ngỉ thì những giấy tờ, vật tư bàn giao đó mình chưa bàn giao thì mình có bị chịu trách nhiệm không?

     

    Cố gắng làm biên bản bàn giao công việc, công cụ dụng cụ của Cty, thẻ BHYT (tài sản của cty) cho người quản lý cấp trên.

    Nếu không thì cty  tạm giữ lương và không ra quyết định cho bạn đó

    Người từ vô tận tái sinh

    Đi ngang trần thế vương tình nhân gian

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quynhnhudainam vì bài viết hữu ích
    xiaoku (20/08/2014)

0 Thành viên đang online
-