Xin rút tiền khỏi công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #240622 21/01/2013

    Trungchoi

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin rút tiền khỏi công ty cổ phần

    Kính gửi các LS: Tôi Là người dân tộc miền núi không hiểu biết về luật doanh nghiệp, nay tôi xin hỏi mong LS giúp cho!

               Năm 2008 tôi xin việc vào CTCP Phát Triển Điện Lực Viễn Thông Miền Trung và đã góp 20tr làm cổ phần. Công việc của tôi là công nhân vận hành nhà máy thủy điện của công ty. Năm 2009 công ty làm ăn thua lỗ, gặp nhiều khó khăn và liên tục nở lương công nhân nên đến tháng 3 năm 2010 tôi viết đơn xin nghỉ việc. Vì cuộc sống khó khăn nên đã nhiều lần tôi đề nghị công ty cho tôi xin rút vốn nhưng cho đến nay vân chưa giải quyết cho tôi. 

              Vậy việc làm của tôi như trên có đúng không? Mong muốn được rút vốn đó nên làm thế nào? Xin các LS chỉ bảo...

                               Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    17491 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240874   21/01/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Công ty của bạn là công ty cổ phần, khi công ty chào bán cổ phần cho công nhân viên thì khi bạn tham gia, có nghĩa là bạn cũng là cổ đông của công ty. Điều 79 luật doanh nghiệp Công ty cổ phần có các loại cổ phần: Cổ phần phổ thông và cổ phần ưu đãi (cổ phần ưu đãi cổ tức, cổ phần ưu đãi biểu quyết, cổ phần ưu đãi hoàn lại). Bạn chưa trình bày cụ thể về việc bạn hiện đang sở hữu loại cổ phần nào, vì thế chúng tôi không có căn cứ trả lời cụ thể cho bạn. Tùy từng loại cổ phần bạn sở hữu mà bạn sẽ có các quyền khác nhau. Như quyền được ưu tiên hoàn lại vốn (nếu bạn sở hữu cổ phần ưu đãi hoàn lại), Ưu đãi cổ tức  cao hơn nếu bạn sở hữu cổ phần ưu đãi cổ tức, quyền được tự do chuyển nhượng, bán cho người khác...Vì thế bạn nên liên hệ với người có thẩm quyền trong công ty để được hướng dẫn, giải quyết các vấn đề về quyền lợi của bạn.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #240926   22/01/2013

    Chungnhandautu.com
    Chungnhandautu.com

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2012
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 6 lần


    Dear bạn Trungchoi,

    Theo như câu hỏi của bạn, mình nghĩ cổ phần của bạn là cổ phần phổ thông. Vậy mình xin có một số ý kiến như sau:

    - Theo Điều 80 của Luật Doanh nghiệp:  "Cổ đông phổ thông không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp được công ty hoặc người khác mua lại cổ phần". Vậy theo điều này, để có thể rút vốn khỏi công ty bạn phải thương lượng với người khác hoặc với Công ty đề nghị mua lại số cổ phần của bạn. Sau khi được sự đồng ý của người khác hoặc công ty mua lại, bạn lên phòng tổ chức (hoặc đơn vị chịu trách nhiệm về thủ tục ở Công ty bạn) để được hướng dẫn làm các thủ tục cần thiết khi chuyển nhượng cổ phần.

    - Theo Điều 90 của Luật Doanh nghiệ: "Cổ đông biểu quyết phản đối quyết định về việc tổ chức lại công ty hoặc thay đổi quyền, nghĩa vụ của cổ đông quy định tại Điều lệ công ty có quyền yêu cầu công ty mua lại cổ phần của mình. Yêu cầu phải bằng văn bản, trong đó nêu rõ tên, địa chỉ của cổ đông, số lượng cổ phần từng loại, giá dự định bán, lý do yêu cầu công ty mua lại. Yêu cầu phải được gửi đến công ty trong thời hạn mười ngày làm việc, kể từ ngày Đại hội đồng cổ đông thông qua quyết định về các vấn đề quy định tại khoản này". Như vậy, việc bạn yêu cầu công ty mua lại cổ phần chỉ đúng khi có sự tổ chức lại công ty hoặc thay đổi Điều lệ Công ty, và bạn đã biểu quyết không đồng ý với sự thay đổi đó. Trong trường hợp của bạn, chưa có sự thay đổi này nên việc đề nghị mua lại của bạn là không đúng theo luật.

    Vậy: bạn chỉ có thể rút vốn ra khỏi công ty trong trường hợp bạn thương lượng được với người khác hoặc công ty mua lại phần vốn góp đó hoặc chờ đến khi công ty Họp Đại hội đồng cổ đông về việc thay đổi tổ chức hoặc thay đổi Điều lệ, khi đó bạn biểu quyết không tán đồng, rồi gửi yêu cầu bằng văn bản như quy định tại Điều 90 ở trên.

     

    Một vài ý kiến tham khảo, bạn tham khảo thêm các ý kiến khác để hoàn thành công việc nhé.

     

    Chúc bạn sớm bán được  số cổ phần đó.

    Quốc Thắng

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869