Xin Quyền sử dụng đất 2294m2

Chủ đề   RSS   
  • #81848 10/02/2011

    huutoanit

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Quyền sử dụng đất 2294m2

    Chào các anh chị.

    Tôi là thương binh 1/4. Năm 1983 tôi ra trại.

    Đến năm 1984 tôi được UBND Xã cấp đất và làm nhà tình nghĩa trên mảnh đất này.

    Đến năm 1991 UBND Xã và Huyện về kiểm tra đất ở, sau đó có đưa cho tôi tờ khai nhà đất, trong đó có ghi:
    Tổng diện tích đất là 4 sào bắc bộ, diện tích chịu thuế là 200m2.

    Đến năm 2000, thực hiện chủ trương nhà nước đo lại: 2294m2. Gia đình tôi đã đào ao vượt thổ, xây tường 4 xung quanh, không có tranh chấp. Nay có chủ trương làm sổ đỏ, gia đình tôi đã làm đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, gồm tất cả diện tích theo khuôn viên là 2294m2.

    Nhưng chính quyền nói chỉ được quyền sử dụng 300m2 còn lại là thổ thừa ao vườn. Gia đình tôi không đồng ý, UBND Xã lập lại tờ trình và giấy báo cáo đến UBND Huyện và phòng tài nguyên môi trường với nội dung: 

    Hiện tại hồ sơ quản lý của UBND Xã không lưu biên bản bàn giao diện tích đất của gia đình. Vậy UBND Xã đề nghị UBND Huyện giải quyết. Đến nay vẫn chưa giải quyết.

    Tôi muốn hỏi tôi có được cấp giấy chứng nhận sử dụng đất 2294m2 không? Tại sao? Với điều khoản nào ?

    Thân ái !

     
    3290 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #81960   11/02/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 53 lần


    Việc được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không còn phụ thuộc nhiều yếu tố nữa bạn à ( như quy hoạch, tranh chấp,...) nên không trả lời chính xác cho bạn được. Nhưng qua những dữ liệu bạn cung cấp thì gia đình bạn có thể được cấp Giấy chứng nhận. ( cụ thể thế nào thì phải xem hồ sơ của bạn mới biết được). Bạn có thể tham khảo Điều 87 Luật đất đai 2003 như sau:

    Điều 87. Xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn, ao

    1. Đất vườn, ao được xác định là đất ở phải trong cùng một thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư.

    2. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này thì diện tích đất vườn, ao đó được xác định là đất ở.

    3. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này mà trong giấy tờ đó ghi rõ diện tích đất ở thì diện tích đất có vườn, ao được xác định theo giấy tờ đó.

    4. Đối với trường hợp thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này mà trong giấy tờ đó không ghi rõ diện tích đất ở thì diện tích đất có vườn, ao được xác định như sau:

    a) Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ vào điều kiện, tập quán tại địa phương quy định hạn mức công nhận đất ở theo số lượng nhân khẩu trong hộ gia đình;

    b) Trường hợp diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương thì diện tích đất ở được xác định bằng hạn mức công nhận đất ở tại địa phương;

    c) Trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương thì diện tích đất ở được xác định là toàn bộ diện tích thửa đất.

    5. Đối với trường hợp không có giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này thì diện tích đất ở có vườn, ao được xác định theo mức đất ở giao cho mỗi hộ gia đình, cá nhân quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật này.


    Có gì thắc mắc tôi sẽ trao đổi sau với bạn. Bạn cũng có thể liên hệ trực tiêp với tôi: Mr Tuấn-0933.550.500.
    Chúc bạn thành công!!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |