DanLuat 2015

Xin nhờ tư vấn giúp về tài sản khi ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #296930 13/11/2013

    PHAMTHIENTAN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nhờ tư vấn giúp về tài sản khi ly hôn

    Tôi cưới vợ hơn 10 năm và đã có 2 đứa con.đứa lớn 5 tuổi ,đứa nhò 2 tuổi. Khi cưới vợ gia đình tôi có cho tôi một số tiền để mua nhà( căn nhà chỉ một mỉnh tôi đứng tên). thời gian gần tôi đã ra công chứng và sang tên căn nhà đó cho 2 đứa con của tôi , nhưng không được .Nên tôi đã  để vợ tôi  đứng tên .Bây giờ vợ tôi muốn ly hôn Cho tôi hỏi là khi ly hôn Tôi có mất căn nhà đó luôn hay không ?Có cách nào lấy lại được không ? Tôi xin cám ơn

     

     

     
    3311 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296984   13/11/2013

    coidung
    coidung

    Male
    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 12 lần


    Tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài ản chung của hai vợ chồng, hình thức ghi tên một mình vợ hay chồng lên đó không quan trọng, khi ly hôn, Tòa án sẽ căn cứ vào nguồn gốc, công sức đóng góp, và chia đều cho các bên

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn coidung vì bài viết hữu ích
    PHAMTHIENTAN (13/11/2013)
  • #297206   14/11/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1120 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 27, 32 Luật hôn nhân gia đình 2000 quy định như sau:

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung. 

    Căn cứ quy định viện dẫn trên bạn cần chứng minh số tiền mà bạn mua ngôi nhà trên là do bố bẹ cho riêng bạn để bạn mua ngôi nhà trên. Bạn có giấy tờ của bố mẹ hoặc người làm chứng biết việc bố mẹ bạn tặng cho tiền bạn để bạn mua ngôi nhà trên không?

    Nếu không có căn cứ chứng minh đó là tài sản riêng của hai vợ chồng thì về nguyên tắc tài sản đó là tài sản chung hìn thành trong thời kỳ hôn nhân và mỗi người được hưởng 1/2 khối tài sản chung đó. Hoặc bạn chứng minh công sức đóng góp, tiền của trong việc xây dựng trên để tòa án xem xét!

    Trân trọng!

     

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    PHAMTHIENTAN (14/11/2013)
  • #297832   18/11/2013

    PHAMTHIENTAN
    PHAMTHIENTAN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    leanhthu viết:

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 27, 32 Luật hôn nhân gia đình 2000 quy định như sau:

    Điều 27. Tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thỏa thuận.

    Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

    2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

    Điều 32. Tài sản riêng của vợ, chồng

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 và Điều 30 của Luật này; đồ dùng, tư trang cá nhân.

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung. 

    Căn cứ quy định viện dẫn trên bạn cần chứng minh số tiền mà bạn mua ngôi nhà trên là do bố bẹ cho riêng bạn để bạn mua ngôi nhà trên. Bạn có giấy tờ của bố mẹ hoặc người làm chứng biết việc bố mẹ bạn tặng cho tiền bạn để bạn mua ngôi nhà trên không?

    Nếu không có căn cứ chứng minh đó là tài sản riêng của hai vợ chồng thì về nguyên tắc tài sản đó là tài sản chung hìn thành trong thời kỳ hôn nhân và mỗi người được hưởng 1/2 khối tài sản chung đó. Hoặc bạn chứng minh công sức đóng góp, tiền của trong việc xây dựng trên để tòa án xem xét!

    Trân trọng!

     

    Căn nhà này trước đó em đã đứng tên một mình. Thời gian gần đây em đã sang tên cho vợ của em và chỉ một mình vợ của em đứng tên.. Có người nói em sẽ bị mất căn nhà đó luôn .Nên em rất lo lắng.

     
    Báo quản trị |  
  • #300385   02/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn, Trường hợp của bạn tôi xin có một vài ý kiến như sau: 

    - Thứ nhất, khi bạn và vợ ly hôn, Tòa án sẽ làm nhiệm vụ xác minh lại khối tài sản chung của cả hai vợ chồng và tài sản riêng của từng người. Về mặt nguyên tắc, khi Tòa thụ lý, Tòa sẽ chỉ chia tài sản thuộc khối tài sản chung của hai vợ chồng (chia đôihoặc sẽ chia theo tỉ lệ hợp lý phụ thuộc vào điều kiện nuôi con sau này) .

    - Thứ hai, bạn cần dẫn chứng những tài liệu có liên quan đến việc gia đình bạn cho bạn một số tiền để mua nhà ví dụ như: sao kê về việc chuyển khoản, giấy tờ giao - nhận tiền có chữ ký của bạn và người thân, người làm chứng,...Tòa án vẫn cần phải thu thập những chứng cứ để xác minh nguồn gốc của mảnh đất đó, sau đó tòa mới tiến hành chia tài sản khi ly hôn, về cách chia thì các ý kiến bên trên đã nêu rất cụ thể, nên bạn cần yên tâm, chuẩn bị tâm lý cho ngày ra Tòa, việc bạn cần làm lúc này nên xem xét về vấn đề các con, bởi vì ít hay nhiều các cháu cũng bị ảnh hưởng về mặt tâm lý sau biến cố này của gia đình. 

    Thân ái.
     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hadong92 (02/01/2014)

0 Thành viên đang online
-