Xin nhờ giải đáp về chế độ BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #235923 27/12/2012

    viettiep_sctn

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nhờ giải đáp về chế độ BHXH

    Xin chào Quý luật sư.

    Tôi xin hỏi quý luật sư về chế độ BHXH như sau:

    Tôi hiện nay đã đủ 55 tuổi (lao động nữ), làm việc trong ngành vệ sinh môi trường đô thị (thu gom rác đường phố) , tôi có 15 năm 2 tháng đóng BHXH. 

    Xin hỏi luật sư tôi có được hưởng chế độ nghỉ hưu theo quy định hiện hành hay không? Rất mong được quý luật sư giải đáp.

     
    3157 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236294   29/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Vâng, trường hợp này được nghỉ theo chế độ hưu trí lãnh lương hưu hàng tháng.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #236341   29/12/2012

    phamnhungdhl
    phamnhungdhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Vấn đề của bác cháu xin trả lời như sau:

    Theo như bác trình bày thì bác năm nay 55 tuổi và có 15 năm 2 tháng đóng bảo hiểm. Như vậy, bác thuộc đối tượng được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điều 55 Luật BHXH

    "55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

    1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

    d) Ra nước ngoài để định cư.

    2. Người lao động quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu. "

    Mức hưởng:

    "Điều 56. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần

    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội. "

    Tuy nhiên, bác có thể bảo lưu theo Điều 57 Luật BHXH và tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi đủ 20 năm đóng BHXH để được hưởng chế độ hưu trí hàng tháng.

    Chúc bác luôn mạnh khỏe!

     

    Chuyên viên:  Phạm Thị Nhung                      

    Chuyên viên tư vấn Luật:

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ