Xin nhờ các luật sư giúp đỡ

Chủ đề   RSS   
  • #414904 30/01/2016

    Quangbienit

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nhờ các luật sư giúp đỡ

    Bà nội tôi trước khi mất có để lại tờ di chúc, nhưng sau đó tòa án tuyên bố di chúc đó không hợp lệ. Vậy tài sản Bà tôi để lại được  phân chia như thế nào ? (Bà có 5 người con.)

    Thủ tục làm sao để Tòa án xử lý việc phân chia tài sản Bà tôi để lại? ( Trước khi tòa tuyên di chúc vô hiệu Chú tôi người  được lập trong bản di chúc đã sang tên và cắt nền  đát bán cho 2 người)

    Mong nhận được sự phản hồi của các vị luật sư

    Mọi thông tin xin liên hệ Quang Biên (0933011486)

     
    7701 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #415180   03/02/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    KHi Tòa án tuyên bố di chúc vô hiệu thì tài sản của bà để lại sẽ được chia đều cho các đồng thừa kế (gồm ông nội (nếu còn sống), các con của bà nội em (tức chia đều cho ba em, các bác các cô chú của em).

    việc chú em đã sang tên cất bớt đất để bán thì việc mua bán trên cũng sẽ bị vô hiệu.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #415680   16/02/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn, theo thông tin bạn cung cấp phòng tranh tụng công ty Luật Ltdkingdom xin được tư vấn như sau:

    Di chúc của bà bạn bị Tòa án tuyên vô hiệu thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật cho các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất, trong trường hợp này là: ông bạn và 5 người con.

    Để Tòa án xử lý việc phân chia di sản bà bạn để lại thì có thể nộp đơn khởi kiện đến Tòa án nếu như các đồng thừa kế không thỏa thuận được với nhau.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #416859   26/02/2016

    hoidap.luatsaoviet
    hoidap.luatsaoviet

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo điều 675 BLDS 2005 thì Di chúc của bà bạn vô hiệu 
    Căn cứ vào đó việc chia thừa kế sẽ theo pháp luật . Theo quy định tại Điều 676 BLDS 2005 
    chia cho các đồng thừa kế gồm : 5 người con và Chồng, cha, mè (  nếu còn sống )

    Về việc chú bạn đã bán tài sản trước đó theo quy định tại Điều 170 ( chú bạn chưa có quyền sở hữu đối với tài sản đã bán ). Do đó hợp đồng bán sẽ vô hiệu. Các bên hoàn trả những gì đã giao , nếu có thiệt hại thì bên nào gây thiệt hại phải chịu trách nhiệm đền bù tương đương.

     
    Báo quản trị |  
  • #426606   07/06/2016

    Quangbienit
    Quangbienit

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ Các luật sư tư vấn hộ

    Gia đình chúng tôi có tranh chấp về tài sản do bà tôi để lại, Ở phiên tòa sơ thẩm đã tuyên bố di chúc không hợp pháp. Bên kia không đồng ý đã làm đơn phúc thẩm và tòa án đã nhận đơn, đến ngày xử án thì được tòa án thông báo là người đại diện cho Bên kia không đến được nên hoãn ( Người này không phải là Luật sư mà nghe nói là người đứng ra để nói hộ cho bên kia). Vậy cho em hỏi nhờ người đại diện như vậy có được hay không?  Xin chân thành cảm ơn. 

     
    Báo quản trị |  
  • #426815   09/06/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Quangbienit viết:

    Gia đình chúng tôi có tranh chấp về tài sản do bà tôi để lại, Ở phiên tòa sơ thẩm đã tuyên bố di chúc không hợp pháp. Bên kia không đồng ý đã làm đơn phúc thẩm và tòa án đã nhận đơn, đến ngày xử án thì được tòa án thông báo là người đại diện cho Bên kia không đến được nên hoãn ( Người này không phải là Luật sư mà nghe nói là người đứng ra để nói hộ cho bên kia). Vậy cho em hỏi nhờ người đại diện như vậy có được hay không?  Xin chân thành cảm ơn. 

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Vì như thông tin bạn cung cấp thì như vậy Người đại diện cho bên kia là Người Đại diện theo ủy quyền.

    Theo bộ luật dân sự 2005, qiuy định về ủy quyền như sau:

    "Điều 142. Đại diện theo ủy quyền

    1. Đại diện theo ủy quyền là đại diện được xác lập theo sự ủy quyền giữa người đại diện và người được đại diện.

    2. Hình thức ủy quyền do các bên thoả thuận, trừ trường hợp pháp luật quy định việc ủy quyền phải được lập thành văn bản.

    Điều 143. Người đại diện theo ủy quyền

    1. Cá nhân, người đại diện theo pháp luật của pháp nhân có thể ủy quyền cho người khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.

    2. Người từ đủ mười lăm tuổi đến chưa đủ mười tám tuổi có thể là người đại diện theo ủy quyền, trừ trường hợp pháp luật quy định giao dịch dân sự phải do người từ đủ mười tám tuổi trở lên xác lập, thực hiện.

    Điều 144. Phạm vi đại diện

    1. Người đại diện theo pháp luật có quyền xác lập, thực hiện mọi giao dịch dân sự vì lợi ích của người được đại diện, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Phạm vi đại diện theo ủy quyền được xác lập theo sự ủy quyền.

    3. Người đại diện chỉ được thực hiện giao dịch dân sự trong phạm vi đại diện.

    4. Người đại diện phải thông báo cho người thứ ba trong giao dịch dân sự biết về phạm vi đại diện của mình.

    5. Người đại diện không được xác lập, thực hiện các giao dịch dân sự với chính mình hoặc với người thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Phía bên kia hoàn toàn có thể ủy quyền cho người đó theo những quy định đã trích dẫn bên trên.

    Mọi thông tun thắc mắc hay cần tư vấn thêm b liên hệ 0473058789-01639025347

     
    Báo quản trị |  
  • #427088   10/06/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    Người tham gia tố tụng có quyền nhờ người khác đại diện theo ủy quyền thay cho mình. Và với trường hợp trên là không sai

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #426713   08/06/2016

    hoangchungyuly
    hoangchungyuly

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2015
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn,

    Câu hỏi của bạn mình xin có ý kiến như sau:

    Nhờ người đại diện nếu đã được Tòa án chấp nhận làm người bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của đương sự (bên đó).

    Theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự 2004 thì những người có thể trở thành người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự gồm:

    - Luật sư tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật về luật sư;

    - Trợ giúp viên pháp lý hoặc người tham gia trợ giúp pháp lý theo quy định của pháp luật về trợ giúp pháp lý;

    - Công dân Việt Nam có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, chưa bị kết án hoặc đã bị kết án nhưng đã được xóa án tích, không thuộc trường hợp đang bị áp dụng biện pháp xử phạt hành chính đưa vào cơ sở chữa bệnh, cơ sở giáo dục; không phải là cán bộ, công chức trong các ngành Tòa án, Kiểm sát và công chức, sĩ quan, hạ sĩ quan trong ngành Công an.

    Theo đó, Người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự là một trong những người trên được đương sự nhờ và được Tòa án chấp nhận tham gia tố tụng để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của đương sự.

    Trên đây là ý kiến của tôi về vấn đề của bạn.

    Trân trọng!

    Hoàng Chung

    _- "Sống là mình"-_Yulyhy_

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977