DanLuat 2015

XIN NHỜ CÁC CAO THỦ - THỦ TỤC KHẮC DẤU DO CÔNG TY CẤP BỘ CẤP PHÉP

Chủ đề   RSS   
  • #397138 20/08/2015

    phapchepti

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 2 lần


    XIN NHỜ CÁC CAO THỦ - THỦ TỤC KHẮC DẤU DO CÔNG TY CẤP BỘ CẤP PHÉP

    EM LÀM PHÁP CHẾ BÊN CÔNG TY BẢO HIỂM - DO BỘ TÀI CHÍNH CẤP PHÉP

    ĐẦU THÁNG 8 VỪA RỒI BÊN EM MỚI XIN BỘ TÀI CẤP PHÉP THÀNH LẬP THÊM 1 CHI NHÁNH TẠI HÀ NỘI - đã có GIẤY PHÉP ĐIỀU CHỈNH CỦA BỘ TÀI CHÍNH

    VẤN ĐỀ KHÓ KHĂN ĐÓ LÀ KHI NHÂN VIÊN BÊN EM ĐI LÀM DẤU - RA BỘ CÔNG AN, HỌ KHÔNG NHẬN, VÌ KỂ TỪ NGÀY 1/7/2015 HỌ KHÔNG CÒN CHỨC NĂNG QUẢN LÝ VỀ DẤU

    MÀ DOANH NGHIỆP MUỐN MỞ TÀI KHOẢN NGÂN HÀNG PHẢI CÓ DẤU

    VẬY TRONG TRƯỜNG HỢP NÀY BÊN EM CẦN LÀM GÌ ĐỂ ĐƯỢC SỬ DỤNG DẤU HỢP PHÁP?

    EM RẤT MONG NHẬN ƯƯỢC SỰ GIÚP ĐỠ CỦA CÁC ANH CHỊ EM TRÊN DIỄN ĐÀN 

    THANKS ALL

    (Yêu cầu bạn lần sau tham gia thảo luận phải viết bằng tiếng Việt có dấu và không sử dụng toàn bộ bằng chữ in hoa)

     
    6888 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phapchepti vì bài viết hữu ích
    kaka2207 (03/09/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397149   20/08/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014 thì doanh nghiệp tự thiết kế mẫu dấu và đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh, cụ thể:

    "Điều 44. Con dấu của doanh nghiệp
    1. Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp. Nội dung con dấu phải thể hiện những thông tin sau đây:
    a) Tên doanh nghiệp;
    b) Mã số doanh nghiệp.
    2. Trước khi sử dụng, doanh nghiệp có nghĩa vụ thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.
    3. Việc quản lý, sử dụng và lưu giữ con dấu thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty.
    4. Con dấu được sử dụng trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hoặc các bên giao dịch có thỏa thuận về việc sử dụng dấu.
    5. Chính phủ quy định chi tiết Điều này."
     
    Mặc dù hiện nay Chính phủ chưa có quy định chi tiết điều này nhưng Bộ KH&ĐT đã có công văn số 4211/BKHĐT-ĐKKD hướng dẫn các cơ quan đăng ký kinh doanh cấp tỉnh thực hiện việc đăng ký con dấu như sau:
    "4. Thông báo về mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện
    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014, trước khi sử dụng, doanh nghiệp gửi thông báo về mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện đến Phòng Đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp.
    Đối với việc thông báo mẫu con dấu của doanh nghiệp, kèm theo thông báo phải có Quyết định của chủ sở hữu công ty đối với công ty TNHH một thành viên, Quyết định và bản sao hợp lệ biên bản họp của Hội đồng thành viên đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên, của Hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần và của các thành viên hợp danh đối với công ty hợp danh về nội dung, hình thức và số lượng con dấu.
    Sau khi nhận thông báo về mẫu con dấu, Phòng Đăng ký kinh doanh trao Giấy biên nhận cho doanh nghiệp, thực hiện đăng tải thông báo của doanh nghiệp trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp và cấp Thông báo về việc đăng tải thông tin về mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện cho doanh nghiệp."
     
    Bạn căn cứ theo các quy định trên và liên hệ với cơ quan đăng ký kinh doanh để đăng ký và sử dụng dấu nhé!
     

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    phapchepti (21/08/2015) kaka2207 (03/09/2015)
  • #397202   21/08/2015

    phapchepti
    phapchepti

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào anh Khoathads

    Em đã làm việc với bên Sở kế hoạch đầu tư Hà Nội

    Họ trả lời : do bên công ty bảo hiểm không phải là doanh nghiệp do Sở Kế hoạch đầu tư cấp phép nên họ không có thẩm quyền và trách nhiệm về việc đăng ký dấu cho bên em

    Công an thì không còn thẩm quyền cấp phép dấu nên cũng không nhận

    Công ty khắc dấu thì chỉ khắc dấu nếu có cơ quan thẩm quyền cấp phép

    Mà khó khăn ở chỗ chi nhánh bên em muốn hoạt động phải có mã số thuế và tài khoản ngân hàng để giao dịch với khách hàng nhưng không có dấu thì bên thuế họ không cấp Mã số thuế và ngân hàng không cho đăng ký tài khoản ngân hàng

    Bế tắc mà chưa có hướng giải quyết

    Rất mong các anh chị có thể hướng dẫn cho em cách giải quyết tốt nhất

    Em cảm ơn ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phapchepti vì bài viết hữu ích
    kaka2207 (03/09/2015)
  • #397922   28/08/2015

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn,

    Theo mình, đây là một trong những điểm vướng mắc trong thời gian chuyển tiếp giữa các văn bản pháp luật. Do đó, có thể nảy sinh các trường hợp giải thích và áp dụng không đồng nhất giữa các cơ quan, tổ chức. Hiện tại, các bên liên quan vẫn đang chờ đợi văn bản hướng dẫn áp dụng chuyển tiếp đối với quy định về doanh nghiệp, đầu tư, con dấu, ..

    Trong trường hợp của bạn, mình có ý kiến như sau:

    Giải thích của Phía công an là không hợp lý. Đúng là từ ngày 01.07.2015 (Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực), cơ quan không còn quản lý về con dấu nhưng là công an sẽ không quản lý đối với con dấu của các doanh nghiệp thành lập theo luật doanh nghiệp.

    Đối với công ty bảo hiểm, không hoạt động và được cấp phép theo luật doanh nghiệp, nên theo ý kiến cá nhân mình vẫn có thể áp dụng các quy định hiện hành về đăng ký và quản lý con dấu của Bộ công an. Mặc khác, các văn bản về quản lý và sử dụng con dấu vẫn chưa bị bãi bỏ nên vẫn có hiệu lực thi hành.

    Do đó, nếu phía Công an trả lời với bạn như vậy bạn cần có văn bản để giải thích rõ với họ, thẩm chí có quyền khiếu nại (nếu họ trả lời không đúng quy định) và có công văn đề nghị phía Công an giải thích, hướng dẫn áp dụng trong trường hợp này.

    Mong bạn sớm giải quyết được vướng mắc của mình,

    Thân.

     

     

     

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenbuibahuy vì bài viết hữu ích
    kaka2207 (03/09/2015) phapchepti (11/09/2015)
  • #398236   01/09/2015

    exampleviet
    exampleviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2014
    Tổng số bài viết (54)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 10 lần


    Mình thấy ý kiến của bạn nguyenbuibahuy là hợp lý. Bên công an chỉ không làm vc liên quan đến dấu doanh nghiệp nữa thôi. Đơn cử vừa rồi mình làm dấu cho 1 trung tâm ngoại ngữ ( sở GD cấp phép), bên CA vẫn làm bình thường.

    Nhưng giữa bộn bề tất tả chậm nhanh

    Còn có đau thương cho tình yêu đã lỡ?

    Mơ ước giản đơn, đã trở thành dang dở

    Ta sống nửa hồn, nửa đã chết từ lâu

    Một nửa hồn đã mất lúc xa nhau

    Ta đem chôn cùng những niềm hy vọng

    Còn thân xác, vì đời, nên vẫn sống

    Vẫn nói cười, vẫn cố tỏ yêu thương

    Rồi gặp nhau giữa tấp nập phố phường

    Liệu ta có thản nhiên quay mặt

    Hay ôm chặt lấy nhau, tủi hờn nước mắt

    Bọn mình sẽ thế nào? Nếu ta chẳng cưới nhau...

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn exampleviet vì bài viết hữu ích
    nguyenbuibahuy (01/09/2015) thanhxuan93hlu (21/04/2017) kaka2207 (03/09/2015) phapchepti (11/09/2015)
  • #398492   03/09/2015

    Mình cũng đang cần làm thủ tục làm con dấu cho trường mầm non được UBND Quận cấp phép.

    Mà đúng giai đoạn này nên mông lung quá. Hôm trước mình có qua 47 Phạm Văn Đồng nhưng họ không giải quyết việc này. Các bác lên địa chỉ nào để hỏi về thủ tục làm dấu vậy? Mình ở Hà Nội. Cảm ơn các bác!

     
    Báo quản trị |  
  • #399227   11/09/2015

    phapchepti
    phapchepti

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 2 lần


    chào KK207

    Trong quá trình tim hiểu, e có đến Công an Hà Nội tại 44 Phạm Ngọc Thạch

    em nghĩ  trường mầm non thành lập tại Hà Nội thì đến 44 Phạm Ngọc Thạch là okie, họ chỉ làm việc buổi sáng thôi ạ

    Cập nhật bởi kjnnguyen22 ngày 11/09/2015 01:56:51 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #399229   11/09/2015

    phapchepti
    phapchepti

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 2 lần


    Em cả ơn các anh chị,

    Bên em đã làm công văn để được trả lời  bằng văn bản để có cơ sở làm dấu cho chi nhánh mới

    Hi vọng là sẽ nhanh có hướng giải quyết

    Cảm ơn các anh chị ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #452276   21/04/2017

    Chào bạn. Hiện mình cũng đang mắc trường hợp làm con dấu cho Trung Tâm ngoại ngữ (thuộc doanh nghiệp ) tại 44 Phạm Ngọc Thạch.
    Bạn có thể vui lòng cho mình hỏi cụ thể hơn về thủ tục và thành phần hồ sơ trong trường hợp này không.
    Thông tin vui lòng gửi cho mình về hộp thư thanhxuan.hlu@gmail.com

    Rất cảm ơn và mong phản hồi từ bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-