DanLuat 2015

Xin nhập lại hộ khẩu đã bị xóa

Chủ đề   RSS   
  • #4769 24/02/2009

    smallcatvn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nhập lại hộ khẩu đã bị xóa

    Vui lòng cho tôi hỏi tôi là 1 Việt kiều Úc, đã định cư tại Úc 8 năm. Trước khi xuất cảnh tôi có hộ khẩu ở nhà mẹ đẻ, sau đó đã bị xóa. Tôi đã về Việt Nam và tạm trú tại TP.HCM liên tục 9 tháng.

    Nay tôi muốn ở lại Việt Nam để sinh sống và làm việc. Xin luật sư tư vấn cho tôi cần phải làm những thủ tục gì để được nhập lại hộ khẩu và xin cấp lại chứng minh nhân dân? Hộ chiếu Việt Nam của tôi vẫn còn thời hạn.

    Xin cảm ơn!

     
    5967 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4770   24/02/2009

    maixuanhuong
    maixuanhuong
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2008
    Tổng số bài viết (466)
    Số điểm: 2097
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 9 lần



    Căn cứ theo Điều 2 Luật cư trú

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    Luật này áp dụng đối với cơ quan, tổ chức, hộ gia đình, công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài vẫn còn quốc tịch Việt Nam trở về Việt Nam sinh sống."

    Thì việc bạn được đăng ký thường trú ở Việt Nam hay không phụ thuộc vào việc bạn còn Quốc tịch Việt Nam hay không.

    Nếu bạn thỏa mãn điều kiện này, thủ tục không có gì khác so với thủ tục thông thường.

    Bạn có thể tham khảo đường link dưới đây

    #0000ff;">http://http://danluat.thuvienphapluat.vn/forums/default.aspx?ct=TVQD&id=2258


    Do bạn là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, do đó nếu không thỏa mãn điều kiện trên, bạn cần làm thủ tục trở lại Quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch. Vấn đề này tôi xin trả lời bạn ở phần sau.


     
    Báo quản trị |  
  • #348459   06/10/2014

    tamnhu1828
    tamnhu1828

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN LUÂT SƯ CHO TÔI HỎI:TÔI ĐÃ ĐĂNG KÝ THƯỜNG TRÚ TẠI QUÊ NHÀ CHA MẸ ĐỀ ĐƯỢC HƠN 1 NĂM RỒI,HIỆN NAY TÔI MUỐN NHẬP HỘ KHẨU CÓ ĐƯỢC KHÔNG,HIỆN TẠI ĐÃ CÓ HỘ KHẨU THƯỜNG TRÚ TẠI NHÀ CHỒNG,TPHCM. KHÔNG CẨN CẮT HỘ KHẨU,CÓ ĐƯỢC NHẬP HỘ KHẨ̉U TẠI QUÊ NHÀ CHA MẸ KHÔNG?VÀ CẦN CÁC THỦ TỤC NHƯ SAO?

     
    Báo quản trị |  
  • #349850   13/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Muốn nhập hộ khẩu về chỗ mới thì bạn phải cắt khẩu tại chỗ cũ nhé. Không có chuyện một người mà có hộ khẩu ở 2 nơi.

    Thủ tục bạn có thể xem tại đây: Thủ tục hành chính: CẤP SỔ HỘ KHẨU CHO CÁ NHÂN, GIA ĐÌNH

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

0 Thành viên đang online
-