DanLuat 2015

Xin nghĩ việc nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #283245 26/08/2013

    Tungthoibinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nghĩ việc nhà nước

    Hiện nay tôi đang công tác tại Văn phòng đảng ủy của 1 xã được khoảng 2 tháng (hợp đồng lao động của tôi là 3 tháng), tuy nhiên tôi thấy công việc văn phòng không phù hợp với mình nên đã nộp hồ sơ ở cơ quan khác cũng thuộc nhà nước nhưng khác tỉnh. Xin cho hỏi nếu chỗ tôi nộp hồ sơ gọi tôi đi làm thì tôi có thể nghĩ việc ở cơ quan đang công tác không? và phải thực hiện thủ tục như thế nào? trong thời gian bao lâu? (hiện nay tôi đang là đảng viên dự bị, xn nghĩ như vậy có ảnh hưởng gì đến Đảng của tôi không?). Xin lời giải đáp. Chân thành cám ơn!

     
    4608 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289562   03/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Trường hợp của bạn là hợp đồng 3 tháng không rõ là thử việc hay thời vụ, nếu là thời vụ thì bạn thực hiện theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    \

    Cập nhật bởi TRUTH ngày 03/10/2013 03:33:21 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #289682   04/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp của bạn, tôi hiểu là HĐ của bạn là loại HĐ theo mùa vụ, bạn đối chiếu với quy định tại Đ 37 BLLĐ xem có căn cứ để nghị việc không, nếu có bạn báo trước với cơ quan 3 ngày rồi nghỉ, nếu không có thì bạn không được đơn phương chấm dứt HĐLĐ vì như thế sẽ vi phạm pháp luật lao động và NSDLĐ có quyền yêu cầu bạn bồi thường 1/2 tháng tiền lương.

    Thân!

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-