DanLuat 2015

Xin nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #197357 28/06/2012

    diemtrucmouse

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin nghỉ việc

    Xin chào luật sư!

    Hiện nay, tôi đang làm việc cho một công ty dược phẩm vốn đầu tư Việt Nam. Tôi đã ký hợp đồng lao động lần 2 và đã làm được 1 năm theo hợp đồng này, lần 1 tôi ký là 1 năm. Nay tôi đã viết đơn xin nghỉ việc nhưng công ty không cho nghỉ với lý do công ty đang thiếu nhân sự.

    Cho tôi hỏi sau 30 ngày kể từ ngày tôi viết đơn nghỉ việc tôi không làm nữa như vậy tôi có vi phạm pháp luật hay không và tôi có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp và có được nhận sổ bảo hiểm không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

    Trân trọng!

     
    1857 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215655   23/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu HĐ có thời hạn của bạn chưa hết thì bạn chỉ có thể nghỉ nếu có lý do như sau

    Điều 37.

    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thoả thuận trong hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-