Xin nghỉ sau khi HĐLĐ xác định thời hạn hết hiệu lực?

Chủ đề   RSS   
  • #558047 18/09/2020

    thanhphuong989

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/09/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin nghỉ sau khi HĐLĐ xác định thời hạn hết hiệu lực?

    Em có 2 thắc mắc sau nhờ các bác luật sư chỉ giúp

    - Trong 3 năm làm việc tại công ty, công ty yêu cầu em ký 2 HĐLĐ có thời hạn 1 năm + 1 phụ lục gia hạn HĐLD 1 năm

    Như vậy là đúng hay sai?

    Câu hỏi 2:

    14/8/2020  hợp đồng lao động có thời hạn là 1 năm của em (lần 2 ký hợp đồng) hết hiệu lực

    Không thấy công ty nói gì, đến ngày 3/09/2020 em xin nghỉ việc thì công ty bảo là hợp đồng đã chuyển sang vô thời hạn => em phải tiếp tục làm việc 30 ngày

    Yêu cầu của công ty như vậy là có vô lý không, vì theo em tìm hiểu điêu 22 LLĐ 2012 thì phải sau 30 ngày kể từ ngày HĐLD hết thời hạn mà em vẫn làm thì công ty mới có quyền yêu cầu như thế.

    Em tìm hiểu trên mạng thì cũng có nhiều ý kiến trái chiều

    Vậy trong trường hợp này, em có quyền nghỉ ngay lập tức và được công ty chi trả ngày lương từ 14/8 - 4/9 không.

    Hay là e phải làm cho công ty đủ 30 ngày kể từ ngày đề đơn xin nghỉ việc.

    Các cao nhân chỉ dẫn em với ạ.

     
    494 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhphuong989 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #558200   20/09/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1496)
    Số điểm: 8666
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1030 lần
    Lawyer

    Đến nay Bộ luật lao động 2012 chỉ có quy định về việc trước ngày HĐLĐ xác định thời hạn hết hạn thì Người sử dụng lao động có trách nhiệm báo trước 15 ngày về việc chấm dứt hợp đồng lao động cho người lao động được biết. Mà khong có quy định về việc khi hết hạn HĐLĐ người lao động có trách nhiệm thông báo trước về việc chấm dứt này. Do vậy, khi hết hạn hợp đồng người lao động có quyền nghỉ việc mà không bắt buộc phải thông báo cho người sử dụng. 

    Tuy nhiên, như thông tin anh/chị cung cấp thì HĐLĐ của bạn hết hạn vào ngày 14/8/2020 nhưng đến 3/9/2016 bạn mới nghỉ việc. Điều 22 Bộ luật lao động 2012 quy định về loại hợp đồng lao động như sau: 

    Điều 22. Loại hợp đồng lao động

    "1. Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn;

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới thì hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng đã giao kết theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều này trở thành hợp đồng lao động xác định thời hạn với thời hạn là 24 tháng.

    Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    ....”

    Căn cứ theo quy định trên, thì khi hết hạn hợp đồng trong thời hạn 30 ngày các bên có trách nhiệm ký kết hợp đồng mới, hết thời hạn này nếu người lao động vẫn làm việc bình thường thì HĐLĐ mới sẽ tự động được xác lập. Theo đó, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày HĐLĐ hết hạn các bên có quyền chấm dứt HĐLĐ. Bởi vậy, việc bạn nghỉ việc vào ngày 3/9/2020 là vẫn nằm trong phạm vi 30 ngày này nên hành vi này của bạn không hề trái với pháp luật lao động. Do đó, công ty vẫn phải thực hiện trách nhiệm trả đầy đủ tiền lương cho bạn theo ngày công lao động thực tế đã làm việc. 

    Trường hợp công ty không thực hiện đúng và đủ trách nhiệm trả lương thì bạn có quyền khiếu nại trực tiếp đến ban giám đốc công ty hoặc gửi đơn khiếu nại đến Phòng lao động thương binh xã hội thuộc UBND huyện để được giải quyết kịp thời.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/09/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;