Xin nghỉ sau 15 ngày từ ngày nộp đơn thôi việc có được chấp nhận

Chủ đề   RSS   
  • #530483 07/10/2019

    dnh0210

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Xin nghỉ sau 15 ngày từ ngày nộp đơn thôi việc có được chấp nhận

    Thưa luật sư,

    Đầu tháng Em vừa nạp đơn xin thôi việc và ghi rõ trên đơn mong muốn nghỉ từ ngày 15 (nghỉ sau 14 ngày từ ngày nạp đơn).

    Đơn xin thôi việc của em đã được TP.HCNS và TGĐ ký và đóng dấu.

    Như vậy em có thể nghỉ từ ngày 15 rồi đúng ko ạ? (chưa tính trừ phép năm còn lại).

    C&B không đồng ý vì nói theo luật là 1 tháng và đòi căn cứ vào quyết định nghỉ việc (trong hợp đồng k có điều khoản này), nhưng nếu đơn thôi việc rõ ràng đã ký và đóng dấu như trên thì em liệu yêu cầu của em có được đáp ứng?

    Mong luật sư giải đáp giúp em vấn đề này.

    Em xin chân thành cảm ơn!

     
    1649 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dnh0210 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530517   08/10/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1486)
    Số điểm: 8616
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1019 lần
    Lawyer

    Theo thông tin cung cấp thì bạn ký hợp đồng lao động nhưng chưa hết thời hạn bạn nộp đơn xin nghỉ và ghi rõ trên đơn mong muốn nghỉ từ ngày 15. Đơn xin nghỉ việc của bạn đã được TP.HCNS và TGĐ ký và đóng dấu công ty thông qua. Như vậy, Công ty đã chấp thuận đồng ý và cũng không yêu cầu bắt buộc bạn phải làm việc cho đủ thời hạn báo trước là 30 ngày theo luật định.  Nên trường hợp của bạn được xác định là chấm dứt hợp đồng lao động theo thỏa thuận chấm dứt của hai bên tại Khoản 3 Điều 36 Bộ luật này. 

    Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

    1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

    2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

    3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

    Do vậy, khi nghỉ việc thuộc trường hợp này thì bạn không có nghĩa vụ phải bồi thường cho đơn vị. Lý do đơn vị đưa ra là không phù hợp với quy định pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    dnh0210 (08/10/2019) ThanhLongLS (08/10/2019) admin (11/10/2019)
  • #530522   08/10/2019

    dnh0210
    dnh0210

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Em cảm ơn LS nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dnh0210 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/10/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;