DanLuat 2015

XIN NGHỈ KHÔNG HƯỞNG LƯƠNG

Chủ đề   RSS   
  • #386981 08/06/2015

    dreamlove_1807

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    XIN NGHỈ KHÔNG HƯỞNG LƯƠNG

    Mình có thắc mắc như sau:

    Người lao động nộp đơn xin nghỉ không hưởng lương và đơn đã được nhận nhưng mấy ngày sau vẫn không có trả lời là có được nghỉ hay không nên người lao động tưởng đã cho phép nghỉ và tự ý nghỉ làm việc.

    Trường hợp trên người lao động làm vậy đúng hay sai? Cơ sở pháp lý ở đâu?

    Csm ơn rất nhiều.

     
    1909 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387246   10/06/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Theo quy định tại Bộ luật lao động 2012 khi nghỉ không hưởng lương thì phải có sự thỏa thuận giữa NLĐ và NSDLĐ.

    Điều 116. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

    1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

    a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

    b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

    c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

    2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

    Ngoài ra cũng phải căn cứ vào nội quy lao động, hợp đồng lao động có quy định về vấn đề này không.

    Trong trường hợp này NLĐ tự ý nghỉ khi chưa có sự trả lời đồng ý của NSDLĐ là sai quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-