DanLuat 2015

Xin mọi người trả lời giúp tôi thắc mắc về Chế độ nghỉ phép năm của tôi !

Chủ đề   RSS   
  • #349340 10/10/2014

    ktmyhot

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin mọi người trả lời giúp tôi thắc mắc về Chế độ nghỉ phép năm của tôi !

    Xin hỏi Luật sư  !

    Tôi bắt đàu vào làm việc tại  cơ quan nhà nước  thuộc đơn vị sự nghiệp công lập bắt đầu từ 1/8/2013 và nhận lương khoán .Đến tháng 2/2014 tôi được xét tuyển viên chức (tới giờ vẫn nhận lương viên chức tập sự theo quy định).Tôi ký hợp đồng lao động ngày 15/2/2014. Vây cho tôi hỏi tới T10/2014 này tôi có được nghỉ phép theo chế độ ko và trích dẫn theo điều khoản nào ?  

    Tôi xin cảm ơn !

    Cập nhật bởi ktmyhot ngày 10/10/2014 06:56:23 SA Cập nhật bởi ktmyhot ngày 10/10/2014 06:55:19 SA
     
    2218 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #349667   11/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    Nếu bạn ký hợp đồng lao động thì thực hiện nghỉ phép theo quy định tại Bộ luật lao động 2012

    Điều 111. Nghỉ hằng năm

    1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

    a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

    b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

    c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

    3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

    4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

    Điều 114. Thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ

    1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

    2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

     

    Tính đến tháng 10 thì bạn được 9 ngày phép rồi nhé!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #349848   13/10/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn ktmyhot kể cả thời gian làm hợp đồng và thời gian được tuyển dụng thì đều được hưởng chế độ phép theo quy định tại điều 111 mà bạn danusa đã dẫn. Như vậy tính đến hết tháng 10 này thì bạn được hưởng 10 ngày phép của năm 2014. Bởi vì Luật viên chức không quy định riêng chế độ nghỉ phép mà thực hiện theo Bộ luật lao động (xem Điều 240, Khoản 3 Bộ Luật lao động)

    Riêng chế độ thanh toán tiền lương những ngày chưa nghỉ thì phải thực hiện theo Thông tư 57/2014/TT-BTC ngày 06/5/2014, chứ không phải thực hiện theo Điều 114 của Bộ luật lao động đâu nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-