DanLuat 2015

xin mọi người giúp đỡ

Chủ đề   RSS   
  • #368861 24/01/2015

    quynhh123

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin mọi người giúp đỡ

    2 vợ chồng sống chung với nhau hơn mấy chục năm. Có 2 đứa con: 1 đứa trai 23t, 1 đứa gái 19t. 2 vợ chồng đã li hôn nhưng vẫn sống chung, chưa chia tài sản. Hai vợ chồng có 2 căn nhà, đều do 2 vợ chồng đứng tên. Người chồng không chịu chia tài sản rõ ràng. Vậy người vợ có được giải quyết việc chia tài sản đơn thân không ? Chia tài sản như thế nào ?
     
    2473 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #368863   24/01/2015

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào chị

    Pháp luật có quy định về trường hợp của chị nếu 2 vợ chồng không tự thoả thuận được thì một bên có thể khởi kiện ra Toà án nhân dân Huyện, quận thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi 2 người cư trú để yêu cầu Toà án chia tài sản sau ly hôn.

    Trước hết chị làm cái đơn ly hôn, cái này chị lên Toà gặp thư ký Toà hoặc tự viết theo mẫu có sẵn.

     

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #369048   26/01/2015

    chào bạn 

    vấn đề của bạn bạn hãy viết đơn đề nghị toà án phân chia tài sản , và tào án sẽ thụ lý cho bạn để phân chia bạn nhé 

    cơ sở pháp lý dduocj căn cứ tại Điều 95 luật hôn nhân bà gia đình nhé bạn

    Điềù 95 phân chia tài sản 

    1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

     
     
     
    Báo quản trị |  
  • #369050   26/01/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1465 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu sau ly hôn các bên vẫn không thỏa thuận được việc phân chia tài sản chung thì một bên có quyền khởi kiện về việc tranh chấp tài sản chung sau ly hôn, để yêu cầu Tòa án nơi có bất động sản giải quyết việc phân chia tài sản theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014.

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #370228   03/02/2015

    Chào chị

    Về nguyên tắc, tài sản do vợ chồng cùng gây dựng lên trong thời kỳ hôn nhân sẽ là tài sản chung  của vợ chồng. Pháp luật vẫn tôn trọng sự thỏa thuận của các bên. Nếu các bên không thỏa thuận được thì một trong hai bên có quyền khởi kiện để yêu cầu Tòa án chia tài sản.

    Trong trường hợp này, vì chị muốn chia tài sản là 2 căn nhà do 2 vợ chồng đứng tên, tức là phân chia bất động sản. Vì vậy, theo quy định về thẩm quyền của Tòa án tại Điều 33, Điều 35 BLTTDS thì Tòa án có thẩm quyền là TA huyện, quận, thị xã, thành phố trực thuộc tỉnh nơi có bất động sản.

    Về nguyên tắc chia tài sản sau khi ly hôn sẽ được áp dụng theo điều 59 Luật HN&GĐ 2014.

    Hãng luật Anh Bằng - Anh Bằng Law

    Địa chỉ: P.1503, tòa nhà HH1, Dương Đình Nghệ, Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nôi

    SĐT: 04 37 673 930

    Thân ái !

     

    Cập nhật bởi Luatanhbang1 ngày 03/02/2015 10:21:15 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-