xin mọi người cho ý kiến về vấn đề này với ạ (hình sự)

Chủ đề   RSS   
  • #293825 28/10/2013

    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    xin mọi người cho ý kiến về vấn đề này với ạ (hình sự)

    có 1 trường hợp thực tế như sau, mong anh chị cho em ý kiến với ạ:

    thanh niên A(1980) sau khi uống rượu với bạn bè về đi trên đường thì thấy chị B (1987), trong tâm trạng say và phấn khích. A quan sát trên đường không có ai, lại đang là buổi tối đã dùng vũ lực bắt chị B lại và tiến hành giao cấu. sau khi thực hiện hành vi của mình xong thì A bỏ đi về nhà như thường. sau đó, người đi đường phát hiện thấy chị B và đưa đi bệnh viện, sau này người ta kiểm tra CMND mới phát hiện chỊ B có giới tính là nam giới, đã qua phẫu thuật chuyển đổi giới tính.

    vậy trong trường hợp này, A có bị khởi tố về hành vi của mình không ạ???

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    3319 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293837   28/10/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (310)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 154 lần


    Hi bạn,

    Quan điểm của mình là không ủng hộ cũng không như không phản đối việc chuyển giới trừ khi việc chuyển giới ảnh hưởng tới thuần phong mỹ tộc của người Việt Nam .

    Do vậy, mình sẽ dựa trên các thông tin trên chứng mình nhân dân để xác định giới tính. Như vậy, theo mình A không bị khởi tố về hành vi hiếp vì nạn nhân là nữ.

    Thân ái,

    Thành Tuấn

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    maithuyphu (28/10/2013)
  • #293866   28/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    tks bạn phanthanhtuan2013, vậy  là mình không thể bảo vệ quyền lợi cho B sao bạn??

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #293868   28/10/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Chào các bạn.

    Khi vụ án xãy ra thì đã có nhiều tranh luận về vụ án trên báo pháp luật.

    Tôi ủng hộ việc khởi tố về tội hiếp dâm vì :

    Thứ nhất:

    Điều 111. Tội hiếp dâm 

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    Điều luật không nói rõ nạn nhân là nam hay nữ mà chỉ suy đoán từ tình tiết tăng nặng : làm nạn nhân có thai (nên suy ra nạn nhân là nữ).

    Thứ hai:

    Về ý chí A cho chị B là phụ nữ khi thực hiện tội phạm.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    maithuyphu (28/10/2013) hmtlth (29/10/2013)
  • #293872   28/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    mình thấy theo từ điển tiếng việt (NXB bách khoa 1998) thì hành vi giao cấu phải là hành vi được thực hiện giữa 1 người nam và 1 người nữ. nếu thế thì không thể áp dụng điều 111 BLHS, mà có chăng cũng chỉ áp dụng được điều 121 BLHS về tội làm nhục người khác bạn hungmaiusa ơi. 

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #293944   28/10/2013

    hoada921
    hoada921

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 44 lần


    hungmaiusa viết:

    Thứ hai:

    Về ý chí A cho chị B là phụ nữ khi thực hiện tội phạm.

    Theo mình: việc ý chí của anh A cho rằng B là nữ khi thực hiện tội phạm, nhưng thực tế B lại là nam là trường hợp sai lầm về đối tượng, tuy nhiên không ảnh hưởng đến TNHS của A, A vẫn phạm tội hiếp dâm vì hành vi của A đã cấu thành đủ các dấu hiệu của tội này.

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoada921 vì bài viết hữu ích
    maithuyphu (29/10/2013)
  • #293955   28/10/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (310)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 154 lần


     

    hungmaiusa viết:

     

    Chào các bạn.

    Khi vụ án xãy ra thì đã có nhiều tranh luận về vụ án trên báo pháp luật.

    Tôi ủng hộ việc khởi tố về tội hiếp dâm vì :

    Thứ nhất:

    Điều 111. Tội hiếp dâm 

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    Điều luật không nói rõ nạn nhân là nam hay nữ mà chỉ suy đoán từ tình tiết tăng nặng : làm nạn nhân có thai (nên suy ra nạn nhân là nữ).

    Thứ hai:

    Về ý chí A cho chị B là phụ nữ khi thực hiện tội phạm.

     

     

     

    Ở ý thứ 1, theo bạn, trong điều luật không xác định giới tính của nạn nhân, như vậy, bạn cho rằng giới tính của nạn nhân của  hành vi hiếp dâm có thể là nam hoặc nữ. Trong khi đó, ở ý thứ 2, bạn lại nghiêng về quan điểm nạn nhân là nữ và để xác định giới tính thì dựa trên ý chí của người thực hiện hành vi.

     
    Như vậy, có phải:
    1. 2 ý mâu thuẫn nhau?
    2. Giới tính của nạn được xác định bằng ý chí của người có hành vi hiếp dâm?
     
     
    Cập nhật bởi phanthanhtuan2013 ngày 28/10/2013 07:45:18 CH

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    maithuyphu (29/10/2013)
  • #293881   28/10/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    maithuyphu viết:

    mình thấy theo từ điển tiếng việt (NXB bách khoa 1998) thì hành vi giao cấu phải là hành vi được thực hiện giữa 1 người nam và 1 người nữ. nếu thế thì không thể áp dụng điều 111 BLHS, mà có chăng cũng chỉ áp dụng được điều 121 BLHS về tội làm nhục người khác bạn hungmaiusa ơi. 

    Sự vật luôn thay đổi. Nếu việc kết hôn trước đây là giữa nam và nữ nhưng bây giờ thì chưa chắc là vậy.:-P

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    maithuyphu (28/10/2013)
  • #293883   28/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    nhưng nhà nước mình là nhà nước pháp quyền mà. phải xử theo luật thôi.

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #293927   28/10/2013

    RUBY1974
    RUBY1974

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2011
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Điều 111. Tội hiếp dâm 

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    Tội hiếp dâm là tội cấu thành hình thức nên hành vi của A dùng vũ lực để giao cấu với chị  B đã đủ cơ sở để khởi tố hình sự. Trong điều luật cũng không phân biệt là nam hay nữ mà chỉ cần thỏa mãn Hai điều kiện:

    Dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực trực tiếp

    Trái với ý muốn của nạn nhân 

    Trong bách khoa toàn thư tiếng việt định nghĩa: "Quan hệ tình dục, còn gọi là giao hợp hay giao cấu, thường chỉ hành vi đưa bộ phận sinh dục nam/đực vào trong bộ phận sinh dục nữ/cái.[1][2] Quan hệ tình dục cũng có thể là giữa những thực thể khác hoặc cùng giới tính hoặc lưỡng tính. Những năm gần đây, việc thực hiện với những bộ phận không phải là bộ phận sinh dục (quan hệ đường miệngđường hậu môn, hoặc dùng ngón tay) cũng được bao gồm trong định nghĩa này"  như vậy xét về hình vi, điều kiện khách quan, chủ quan và chủ thể thì hành vi của A sẽ bị truy tố theo quy đinh tại điều 111BLHS

    VIETSKY INTERNATIONAL LAW FIRM

    vietskylaw.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn RUBY1974 vì bài viết hữu ích
    maithuyphu (29/10/2013)
  • #293928   28/10/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (310)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 154 lần


    Mình có ý kiến thế này.

    1. Đúng là trong điều luật không quy định là nạn nhân bị hiếp dâm là nữ nhưng theo ý kiến của mình, tại thời điểm Bộ Luật hình sự được ban hành, với hoàn cảnh trước năm 1999, ít ai có thể dự liệu được việc (1) người chuyển giới và (2) việc nam hiếp dâm nam, giống như người ta mặc định "hiếp dâm" là phải giữa nam và nữ.  Theo mình, các nhà làm luật thời đó đã dựa vào đã là "hiếp dâm" thì phải là phải giữa nam và  nữ.

    2. Mình đồng ý với việc đưa hành vi hiếp dâm đồng giới vào Bộ Luật hình sự sau này để bảo vệ quyền con người. Tuy nhiên, theo mình, để làm được việc đó và khi làm được việc đó, sẽ kéo theo nhiều sự thay đổi khác trong các quy định của pháp luật hiện tại và tương lai như: kết hôn đồng giới...Mình nhìn nhận theo hướng thực tế và nghĩ tới khả năng thắng án nếu khởi tố về tội hiếp dâm thì khó có thể được, còn suy theo lí thuyết như các bạn trình bày là không sai.

    2. Mặc dù sau này con người ta đã nhận thức được nhiều hơn về quyền của mình (đi chuyển giới) và có nhu cầu nhiều hơn (đối với nam), có một số trường hợp xảy ra như của bạn chủ topic này.  Tuy nhiên, nạn nhân trong các vụ án hiếp dâm là phụ nữ và bé gái. <Đây là nhận xét của mình dựa trên những gì mình học, nghiên cứu và tham khảo và mình sẵn sàng ghi nhận thêm các trường hợp ai đó bị xử lý về hành vi hiếp dâm đồng giới ở các nước khác. Nếu có, bạn vui lòng gửi link, mình chỉ có thể đọc được tiếng Anh và tiếng Việt>.

    3. Để truy cứu, bạn có thể đề nghị khởi tố tội Làm nhục người khác (Điều 111) hoặc tội Cố ý gây thương tích.

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    maithuyphu (29/10/2013)
  • #294085   29/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến cho vấn đề của e ạ. 

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |