Xin Luật sư tư vấn về thời hiệu khởi kiên án dân sự.

Chủ đề   RSS   
  • #186079 16/05/2012

    zimone

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Luật sư tư vấn về thời hiệu khởi kiên án dân sự.

    Năm 2002 cha mẹ tôi có cho vợ tôi vay một số tiền để xây nhà (lúc này chúng tôi chưa cưới). Hợp đồng vay thời hạn 1 năm và có ghi trong hợp đồng: "số tiền là 335 triệu đồng (tương đương 55 cây vàng SJC). ". Sở dĩ có việc này vì có một số uẩn khúc khi đó làm gia đình tôi buộc phải thảo hợp đồng vay mà tôi không tiện kể ra đây.

    Xin hỏi luật sư:
    1. Khả năng đòi lại số tiền này của gia đình tôi có thực hiện được hay không? (thời hiệu khởi kiện còn không?)
    2. Khi đó do việc chuyển vàng qua Ngân hàng không được nên chúng tôi buộc phải bán vàng lấy tiền để chuyển qua ngân hàng với tổng số tiền trên. Vậy nếu khởi kiện thì tòa án sẽ giải quyết như thế nào, không lẽ người bị khởi kiện chỉ phải trả tiền, trong khi thực tế số tiền ý tương ứng với 55 cây vàng?

    Cảm ơn Luật sư đã bớt chút thời gian tư vấn cho tôi.
     
    8326 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186102   16/05/2012

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào anh,

    Tôi có một vài ý kiến đối với câu hỏi của anh như sau:

    1. Chiếu theo Điều 427 -Bộ luật dân sự và Điều 159 Bộ luật tố tụng dân sự thì thời hiệu khởi kiện về hợp đồng dân sự đã hết (thời hiệu khởi kiện là 2 năm kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp...bị xâm phạm". Do đó, cha mẹ bạn không thể khởi kiện vụ án dân sự được nữa.
    Tuy nhiên, nếu cha mẹ bạn và vợ bạn ngồi lại với nhau, vợ bạn xác nhận số nợ thì cha mẹ bạn có thể dùng tờ giấy xác nhận này để khởi kiện.
    Nếu vợ bạn không đồng ý xác nhận thì xem như...thua!

    2. Trong hợp đồng vay thể hiện "số tiền là 335 triệu đồng (tương đương 55 cây vàng SJC) và trên thực tế vợ bạn cũng đã nhận được tiền qua chuyển khoản ngân hàng. Nếu vợ bạn vẫn đồng ý trả nợ thì cô ấy sẽ chỉ phải thanh toán bằng tiền đồng (trừ khi cô ấy đồng ý thanh toán 55 lượng vàng).

    Vài dòng gửi đến bạn. Chúc gia đình bạn sắp xếp được công việc.

    Thân mến.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_lexuanhiep vì bài viết hữu ích
    zimone (16/05/2012)
  • #186108   16/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1474 lần


    Chào bạn!
    1. Tôi em rằng thời hiệu khởi kiện đã hết. Vì hợp đồng vay là năm 2002, thời gian vay là 01 năm. Như vậy, đến nay thời hiệu khởi kiện đã hết (thời hiệu khởi kiện là 2 năm kể từ ngày quyền, lợi ích hợp pháp bị xâm phạm. Trong trường hợp của anh là 02  năm tính từ năm 2003).

    2. Hợp đồng vay bằng tiền thì trả tiền, vay bằng vàng thì trả vàng...

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    zimone (16/05/2012)
  • #186111   16/05/2012

    zimone
    zimone

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư việc khiếu kiện này của tôi thuộc loại tranh chấp nào theo luật?

    Điều 159 khoản a có ghi:

    a) Tranh chấp về quyền sở hữu tài sản; tranh chấp về đòi lại tài sản do người khác quản lý, chiếm hữu; tranh chấp về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì không áp dụng thời hiệu khởi kiện;

    Theo tôi hiểu thì tiền là tài sản có đúng không?

    Xin hỏi luật sư vợ tôi vay tiền để xây nhà, vậy nếu không kiện được vì hết thời hiệu khởi kiện, cha mẹ tôi có quyền khởi kiện đòi lại tài sản là ngôi nhà được không ạ?

    Cảm ơn luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #186126   16/05/2012

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào anh,

    Việc kiện đòi lại tiền trong hợp đồng vay (hợp đồng dân sự nói chung) đang không phải là các tranh chấp như Điều 159.(3a) of Bộ luật TTDS sửa đổi 2011.

    Không thể "đánh tráo khái niệm" để khởi kiện đòi lại nhà, vì tranh chấp ở đây là tranh chấp hợp đồng vay tiền!

    Tuy nhiên, tôi rất thích cách "đánh tráo khái niệm" của anh!

    Thân mến.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_lexuanhiep vì bài viết hữu ích
    zimone (16/05/2012)
  • #186179   16/05/2012

    zimone
    zimone

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn anh đã nhiệt tình trao đổi. Cho tôi hỏi thêm, có cách nào để bảo vệ bị hại như gia đình tôi trong trường hợp này không, vì theo luật thì gia đình tôi mất hết quyền của mình rồi. Gia đình tôi chỉ làm những điều đúng đắn, không bịa đặt hay thêm bớt gì và đó là công sức lao động của mình. Tôi tin là vẫn có cách để gỡ rối.
     
    Báo quản trị |  
  • #186497   17/05/2012

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào bạn,

    Giải quyết vấn đề trước hết phải theo luật.
    Tuy nhiên, nếu vợ bạn có thiện chí trả nợ thì đâu cần cái "thời hiệu khởi kiện" kia!
    Gia đình bạn hãy yêu cầu vợ bạn công nhận số tiền đã vay. Nếu cô ta công nhận thì mình có thể dùng tờ giấy này làm chứng cứ khởi kiện lại.

    Thân mến
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.