xin luật sư tư vấn về chế độ tuất trong ngành giáo dục

Chủ đề   RSS   
  • #344433 14/09/2014

    xuanvu1303

    Sơ sinh

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin luật sư tư vấn về chế độ tuất trong ngành giáo dục

    Gia đình em có người làm trong nghề giáo dục đã mất. gia đình muốn giải quyết chế độ  tuất 1 lần. mà từ lúc làm hồ sơ rồi cơ quan BHXH của thị xã Ninh Hòa về xã xác nhận tới nay đã 5 tháng mà chưa thấy họ giải quyết gì cả. Nay em xin hỏi thời gian giải quyết chế độ này là bao lâu. cơ quan BHXH ở chổ em làm như thế là đúng hay sai. để giải quyết được chế độ đó thì gia đình em phải làm gì? Mong dân luật trả lời cho em. 

     
    2703 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #344748   15/09/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Khoản 4 Điều 122 Luật Bảo hiểm Xã hội quy định tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ đối với trường hợp hưởng chế độ tử tuất, trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Như vậy, đối chiếu với quy định nêu trên thì cơ quan bảo hiểm xã hội đã không thực hiện đúng theo quy định của pháp luật. Bạn có thể yêu cầu cơ quan BHXH trả lời cụ thể bằng văn bản vì lý do gì mà không thanh toán, đồng thời khiếu nại trực tiếp với cơ quan BHXH tỉnh đề nghị giải quyết.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    xuanvu1303 (23/09/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com