xin luat su tu van ho em ve che do nghi om duoc huong bhxh

Chủ đề   RSS   
  • #328874 18/06/2014

    quyenhao

    Male
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:18/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin luat su tu van ho em ve che do nghi om duoc huong bhxh

    thưa luật sư. Em đã đóng bhxh đựơc 12 năm Vua qua em bi doa say thai nen em nghi 4 thang . (Truoc do em van dong day du bhxh) Vay trong 4 thang do em khong tham gia em co duoc huong che do bhxh khong (em co day du giay to xac nhan cua benh vien)? Neu duoc huong che do bhxh thi theo dieu khoan nao cua luat bao hiem .? Em xin tran thanh cam on !
     
    3419 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #328936   19/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Chế độ thai sản ở giai đoạn mang thai chỉ có quy định về thời gian nghỉ để khám thai, nghỉ sảy thai, nạo hút thai, thai chết lưu, thực hiện các biện pháp tránh thai; mà không có định cụ thể về việc lao động nữ trong thời kỳ mang thai, sức khỏe không tốt được nghỉ tối đa bao nhiêu ngày. Nếu tình trạng sức khỏe không tốt này do ốm đau, hoặc tai nạn rủi ro gây nên, theo chỉ định của bác sĩ, lao động nữ phải nghỉ ngơi chữa bệnh, dưỡng sức cho đến lúc sinh con, thì NLĐ được hưởng theo chế độ ốm đau. Về các chi phí khám, chữa bệnh, thuốc men thực hiện theo chế độ bảo hiểm y tế.
    Vè chế độ ốm đau: Điều 22, 23, 25 Luật BHXH
    Thời gian hưởng: Trong điều kiện bình thường

    - 30 ngày (tham gia BHXH dưới 15 năm).

     Mức hưởng trợ cấp cho mỗi ngày:  

    Đối với ốm đau bình thường và chăm sóc con ốm: Mức trợ cấp bằng 75% mức tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc chia cho 26 ngày, sau đó nhân với số ngày thực tế nghỉ việc trong khỏang thời gian được nghỉ theo quy định. Nếu nghỉ ốm ở tháng đầu tham gia BHXH thì lấy mức lương của chính tháng đó để tính hưởng trợ cấp.

    trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com