DanLuat 2015

xin Luật sư tư vấn giúp em về thời gian làm viec của cong nhan thời vụ

Chủ đề   RSS   
  • #180996 24/04/2012

    Ninhnau2002

    Female
    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin Luật sư tư vấn giúp em về thời gian làm viec của cong nhan thời vụ

    Thưa luật sư.

    Là công nhân thời vụ thời gian làm việc là 8h/ ngày đúng không?
    Ngoài thời gian làm việc 8h, công nhân có tăng ca thì tính thời gian tăng ca như thế nào?
    Thưa luật sư, luật sư giúp em, để em thực hiện đúng theo luật Việt nam quy định
    Xin trân trọng cảm ơn.
     
    1796 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181072   24/04/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


     Chào bạn!
     Thời giờ làm việc như trên là đúng nếu như công việc bạn đang làm không phải là công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo quy định.
     Thời gian làm thêm giờ theo quy định của Bộ luật lao động hiện hành thì:

    Điều 69

    Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận làm thêm giờ, nhưng không quá bốn giờ trong một ngày, 200 giờ trong một năm, trừ một số trường hợp đặc biệt được làm thêm không được quá 300 giờ trong một năm do Chính phủ quy định, sau khi tham khảo ý kiến của Tổng liên đoàn lao động Việt Nam và đại diện của người sử dụng lao động

     Và tiền lương làm thêm giờ được tính như sau:

    Điều 61

    1- Người lao động làm thêm giờ được trả lương theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hàng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300%.

    Nếu làm thêm giờ vào ban đêm thì còn được trả thêm theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Nếu người lao động được nghỉ bù những giờ làm thêm, thì người sử dụng lao động chỉ phải trả phần tiền chênh lệch so với tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm của ngày làm việc bình thường.

    2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày.

     Bạn tham khảo nhé!

     Trân trọng!
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/04/2012 07:33:56 CH

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-