DanLuat 2015

Xin Luật sư tư vấn giúp em về đất đai ạ!

Chủ đề   RSS   
  • #405588 06/11/2015

    doantheu

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin Luật sư tư vấn giúp em về đất đai ạ!

    Kính chào Luật sư! Xin Luật sư tư vấn giúp gia đình tôi một việc như sau:

    Năm 1991, gia đình tôi được UBND thị xã Hải Dương cấp Giấy chứng nhận Quyền sử dụng tạm thời đất ở với diện tích 600,3m2 với 120m2 đất ở 480,3m2 đất giao sử dụng. (nguồn gốc thửa đất này: 471m2 là do UBND xã Việt Hòa cấp năm 1974; 129,3m2 là do cơi nới sau 1980, trước 1991).

    Ngày 25/6/2012, gia đình tôi đã được Ủy ban nhân dân thành phố Hải Dương ra quyết định số 1177/QĐ- UBND Về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, với diện tích cấp đất là 679,9m2 , trong đó: 543m2 đất ở; 136,9m2 đất trồng cây lâu năm (có thêm 79,6m2 đất cơi nới sau 1991, trước 2004). Theo quyết định này, diện tích phải nộp tiền sử dụng đất là 72,0m2 (đây là diện tích tôi đã làm nhà kiên cố trên diện tích đất vườn từ năm 1992). Xin hỏi Luật sư diện tích 72,0m2 đất ở trên gia đình tôi phải nộp tiền là trong hạn mức hay vượt hạn mức? Cụ thể mức nộp tiền sử dụng 72,0m2 đất ở trên là bao nhiêu?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2502 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #405877   10/11/2015

    luathuythanh
    luathuythanh
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2014
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 3619
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 167 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Dựa trên thông tin bạn cung cấp, chúng tôi chưa thể khẳng định chắc chắn diện tích 72,0m2 đất ở nêu trên gia đình anh/chị phải nộp tiền là trong hạn mức hay vượt hạn mức. Tuy nhiên, theo nhận định của chúng tôi thì có thể đây là tiền nộp vượt hạn mức. Bởi theo thông tin thì UBND thành phố Hải Dương cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất với diện tích đất là 679,9 m2, trong đó: 543m2 đất ở; 136,9 m2 đất trồng cây lâu năm (có thêm 79,6m2 đất cơi nới sau 1991, trước năm 2004). Theo quyết định, diện tích phải nộp tiền sử dụng đất là 72,0m2.

    Khoản 4 Điều 87 Luật đất đai 2003 (thời điểm ra quyết định Luật đất đai 2003 vẫn có hiệu lực thi hành) quy định:

    Xác định diện tích đất ở đối với trường hợp có vườn, ao

    4. Đối với trường hợp thửa đất có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và Điều 50 của Luật này mà trong giấy tờ đó không ghi rõ diện tích đất ở thì diện tích đất có vườn, ao được xác định như sau:

    a) Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương căn cứ vào điều kiện, tập quán tại địa phương quy định hạn mức công nhận đất ở theo số lượng nhân khẩu trong hộ gia đình;

    b) Trường hợp diện tích thửa đất lớn hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương thì diện tích đất ở được xác định bằng hạn mức công nhận đất ở tại địa phương;

    c) Trường hợp diện tích thửa đất nhỏ hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương thì diện tích đất ở được xác định là toàn bộ diện tích thửa đất”.

    Năm 1991, gia đình bạn được UBND thị xã Hải Dương cấp Giấy chứng nhận Quyền sử dụng tạm thời đất ở với diện tích 600,3m2 với 120m2 đất ở 480,3m2 đất giao sử dụng. (nguồn gốc thửa đất này: 471m2 là do UBND xã Việt Hòa cấp năm 1974; 129,3m2 là do cơi nới sau 1980, trước 1991).

    Như vậy, việc cấp giấy tạm thời này của gia đình bạn thuộc trường hợp giấy tờ chưa xác định cụ thể diện tích đất ở là bao nhiêu (Năm 2012, gia đình anh/chị được cấp GCN mới với diện tích đất ở lên tới 543 m2). Do vậy, hạn mức công nhận đất ở của gia đình bạn sẽ thực hiện theo quy định hạn mức công nhận đất ở của UBND tỉnh Hải Dương ban hành tại thời điểm quyết định cấp giấy. Bạn có tham khảo Quy định này tại UBND xã vì đây là văn bản công khai cho người dân.

    Chúng tôi nhận định có thể diện tích đất ở của gia đình bạn lớn hơn hạn mức công nhận đất ở tại địa phương nên gia đình bạn mới phải nộp tiền sử dụng 72,0 m2 đất theo Quyết định. Do vậy, theo nhận định đây có thể là tiền nộp vượt hạn mức.

    Về mức nộp tiền sử dụng 72,0m2 đất ở trên là bao nhiêu?  Bạn có thể tham khảo bảng giá đất để nộp tiền sử dụng đất theo quy định của UBND tỉnh Hải Dương công bố tại thời điểm ra quyết định. Thông tin giá đất này bạn cũng có thể tìm hiểu tại UBND xã do đây là văn bản công khai cho người dân. Từ bảng giá đất đó anh/chị có thể tính ra được số tiền nộp cụ thể theo quy định.

    Nếu cần tham vấn thêm, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để cùng trao đổi.

    Bạn tham khảo các bài viết pháp lý của chúng tôi tại Website Luật Huy Thành.

    Cảm ơn bạn.

    Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

    Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

    Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

    Email: luat.huythanh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #406087   11/11/2015

    hoangphilaw
    hoangphilaw
    Top 500
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2015
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 473
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 24 lần


    Chào bạn, 

    Những thông tin về số thửa đất, diện tich đất bạn cung cấp tương đối đầy đủ nhưng lại chưa cung cấp thông tin về vị trí đất nhà bạn được cung cấp. Do đó, tôi chưa thể xác định cụ thể đất nhà bạn thuộc khu đô thị hay nông thôn. Tôi cung cấp cho bạn 2 văn bản pháp luật để bạn xác định vị trí khu vực đất và hạn mức giao đất tỉnh Hải Dương năm 2012 để biết đất nhà bạn có nằm trong hạn mức được giao hay ngoài hạn mức.

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bat-dong-san/Quyet-dinh-4316-2006-QD-UBND-han-muc-giao-dat-o-cong-nhan-115511.aspx

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bat-dong-san/Quyet-dinh-02-2012-QD-UBND-han-muc-giao-dat-o-cong-nhan-dat-ho-gia-dinh-ca-nhan-Hai-Duong-230219.aspx

    http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Thue-Phi-Le-Phi/Thong-tu-153-2011-TT-BTC-huong-dan-thue-su-dung-dat-phi-nong-nghiep-132319.aspx

    Văn bản thứ nhất là văn bản gốc, văn bản thứ 2 là văn bản sửa đổi của văn bản thứ nhất, văn bản thứ 3 hướng dẫn cách tính thuế đất trong và ngoài hạn mức.

    Bạn căn cứ vào 3 văn bản trên để xác định tiền thuế phải nộp.

    Trân trọng!

    Công ty Luật Hoàng Phi | Website: http://luathoangphi.vn/

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7: 1900 6557 - Website: http://tuvanluattoanquoc.com/

    Tư vấn dịch vụ Doanh nghiệp, Đầu tư, Sở hữu trí tuệ, Giấy phép - Liên hệ: 0904.686.594

    Địa chỉ: Phòng 301, tòa nhà F4, phố Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: lienhe@luathoangphi.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Văn Thành - Công ty Luật Huy Thành - http://luathuythanh.vn/

Hotline miễn phí 24/7: 1900 6179

Tầng 3, Tòa nhà 243 Giải Phóng, phường Phương Mai, quận Đống Đa, Hà Nội, Việt Nam

Email: luat.huythanh@gmail.com

0 Thành viên đang online
-