Xin luật sư tư vấn giúp em ạ!

Chủ đề   RSS   
  • #370368 04/02/2015

    Haianh93

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư tư vấn giúp em ạ!

    Xin chào luật sư! Xin luật sư giúp em về thắc mắc sau: Em và chồng mới kết hôn vàođâu năm 2014. Hiện chúng em có 1 bé 3 tháng tuổi nhưng vì xích mích với nhà chồng mà chồng thì lại nghe theo bme. Cả nhà chồng quay ra đay nghiến em đủ chuyện đâm ra e bị stress sau sinh. Giờ em muốn ly hôn. Theo em biết bé dưới 36 tháng sẽ đc trao cho mẹ nuôi nhưng em hiện chưa đi làm nhưng vẫn có khả năng nuôi đc bé. Nhà chồng và chồng từ lúc em mang thai đến giờ sinh con đều không lo đc gì cho 2 mẹ con em. Vậy em có bị tước quyền nuôi con vì chưa có cong việc và thu nhập ổn định không ạ?
     
    5637 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #370377   04/02/2015

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3335)
    Số điểm: 21687
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1186 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc của pháp luật khi giải quyết ly hôn thì trường hợp bạn nêu bạn sẽ là người trực tiếp nuôi bé. Điều quan trọng là giai đoạn bầu bì và nuôi em bé thường xảy ra một số xung đột hay mâu thuẫn trong gia đình, nhất là các cụ luôn muốn em bé được nuôi và chăm sóc theo ý họ. Vì vậy, bạn và người thân (ít nhất là từ phía nhà bạn) hãy cố gắng trao đổi với nhà chồng để vượt qua các khúc mắc này cũng như việc nuôi dưỡng em bé sau này.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #370380   04/02/2015

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2756 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư trả lời bạn như sau:

    Tòa án sẽ mặc nhiên giao con cho mẹ nuôi nếu khi ly hôn nếu con chưa đủ 36 tháng tuổi, đồng thời, người cha có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con đến khi con trưởng thành, trừ trường hợp bạn không đủ điều kiện để nuôi con (mắc bệnh làm mất khả năng nhận thức, không có nghề nghiệp, không nơi cư trú...) còn bạn có nơi cư trú hợp pháp, mặc dù thu nhập không ổn định cũng không phải là không đủ điều kiện. Bạn tham khảo quy định sau đây của Luật hôn nhân và gia đình 2013:  

    "Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #370632   05/02/2015

    LuatSu_Pham
    LuatSu_Pham

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2014
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 22 lần


    Dear!

    Nếu ly hôn, bạn được quyền nuôi con nếu :

    - Bạn không thỏa thuận rằng để chồng và gđ chồng nuôi

    - Bạn cần chứng minh bạn có đủ điều kiện nuôi con. Bạn có thể lập 1 văn bản tặng cho 1 khoản tiền lớn từ bố mẹ đẻ cho bạn ( đủ để bạn nuôi bé đến 4-5 tuổi). Hoặc có văn bản của người thân bạn đồng ý cho bạn sử dụng căn nhà của họ, mỗi tháng cam kết chu cấp cho bạn và bé. 

    Bạn có thể chứng minh trước sinh bạn có công việc hoặc có bằng cấp, nghề nghiệp. Hết thời gian nuôi con nhỏ bạn có thể có công việc. Người nhà bạn có thể giúp bạn chăm sóc bé khi bạn đến thời gian đi làm

    Chúc bạn vui!

    Nữ Luật sư Phạm - DAPOLAWS

    Phone: 0949 520 032/ Emai l: Dapolaws@gmail.com

    CHUYÊN TÂM - CHUYÊN SÂU - CHUYÊN NGHIỆP

     
    Báo quản trị |  
  • #399400   14/09/2015

    phuong745
    phuong745

    Sơ sinh

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin chào luật sư! xin giúp tôi vấn đề như sau: tôi từ nhỏ lớn lên cùng cha mẹ. nhà và đất đai trước đây là của ông nội tôi. ông nội mất thì để di chúc lại cho cha tôi. đến năm 1993 luật đất đai ra đời. cha mẹ tôi đã làm tên sổ đỏ cho mình tôi đứng ( sổ hộ khẩu chỉ có mình tôi đứng tên ). đến năm 2007 nhà nước đổi sổ đỏ mới. anh trai tôi đã đi học đại học luật, kinh tế và hiện đang công tác tại sài gòn. nói với cha tôi sang lại chủ sổ đỏ cho 1minh cha tôi đứng tên, giấu không cho tôi biết. đến nam 2010 anh trai mới nói cha sang tên lai cho ảnh ( với lí do anh là con trai được hưởng hết toàn bộ tài sản) . sau này chuyện vỡ lỡ ra, tôi không đồng ý kí tên, anh trai tôi đã làm cho gia đình tôi trong suốt thời gian qua mâu thuẫn. vì thế tôi mong luật sư tư vấn giúp tôi cach giai quyết.     

     
    Báo quản trị |  
  • #424396   12/05/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    phuong745 viết:

    xin chào luật sư! xin giúp tôi vấn đề như sau: tôi từ nhỏ lớn lên cùng cha mẹ. nhà và đất đai trước đây là của ông nội tôi. ông nội mất thì để di chúc lại cho cha tôi. đến năm 1993 luật đất đai ra đời. cha mẹ tôi đã làm tên sổ đỏ cho mình tôi đứng ( sổ hộ khẩu chỉ có mình tôi đứng tên ). đến năm 2007 nhà nước đổi sổ đỏ mới. anh trai tôi đã đi học đại học luật, kinh tế và hiện đang công tác tại sài gòn. nói với cha tôi sang lại chủ sổ đỏ cho 1minh cha tôi đứng tên, giấu không cho tôi biết. đến nam 2010 anh trai mới nói cha sang tên lai cho ảnh ( với lí do anh là con trai được hưởng hết toàn bộ tài sản) . sau này chuyện vỡ lỡ ra, tôi không đồng ý kí tên, anh trai tôi đã làm cho gia đình tôi trong suốt thời gian qua mâu thuẫn. vì thế tôi mong luật sư tư vấn giúp tôi cach giai quyết.     

    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Việc đổi sổ đỏ vào năm 2007 nên phải tuân theo luật đất đai 2003. Theo đó thì:

    "Điều 50:

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

    c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

    d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

    đ) Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;

    e) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất."

    Như vậy, việc đổi tên sổ đỏ mà không có giấy tờ có chữ ký hay ý kiến gì của bạn là vi phạm pháp luật. Bạn có quyền khiếu nại về việc này nhé.

    Nếu bạn cần tư vấn thêm, bạn có thể liên hệ với luật sư Đạt theo số 0988265333.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com