xin luật sư tư vấn giúp

Chủ đề   RSS   
  • #430010 06/07/2016

    xin luật sư tư vấn giúp

    Xin chào Luật sư Toi có người em công tác ở 1 trường học từ tháng 10/2011 đến nay. em ấy làm y tế trường học đã ký kết hđlđ không xác định thời hạn. tháng 5 vừa qua kiểm tra bằng thì phát hiện bằng giả. e ấy bị sở nội vụ ra quýêt định nghỉ việc và nộp phạt hành chính 15tr. Xin luật sư tư vấn em ấy bị nghỉ việc có đúng không? em ấy đang mang thai 5 tháng. xử phạt hành chính như vậy có đúng không? - chế độ nghỉ việc đang mang thai có được bhxh thanh toán không? Xin luật sư trả lời vào mail cá nhân. xin chân thành cảm ơn.
     
    5020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430040   07/07/2016

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn!

    Đối với trường hợp của bạn, luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn như sau:

    Thứ nhất, đối với trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ đang mang thai.

    - Bộ luật Lao động 2012 quy định tại Khoản 3 Điều 155 như sau: “Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động”.

    Như vậy, trường hợp của bạn hỏi đang trong thời gian mang thai nên người sử dụng lao động không thể chấm dứt hợp đồng lao động hoặc sa thải.

    - Tại điểm d khoản 4 Điều 123 Bộ luật lao động 2012 cũng có quy định: “Không được xử lý kỷ luật lao động đối với: (d) Lao động nữ có thai”.

    Thứ hai, đối với trường hợp phạt vi phạm hành chính.

    Theo quy định tại nghị định số 138/2013 NĐ-CP

    “Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không cập nhật và công khai thông tin về cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị.

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa.

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

    4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

    5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.”

    Như vậy, việc bạn sử dụng bằng giả có thể bị xử phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000

    Thứ ba, đối với chế độ hưởng bảo hiểm xã hội.

    Luật Bảo hiểm xã hội có quy định như sau:

    “Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này”

    Như vậy, nếu bạn đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì có đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thai sản theo quy định của Luật này.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Thạch Thảo.

     

     

    Cập nhật bởi LSTHACHTHAO ngày 07/07/2016 09:38:09 SA

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #430124   07/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10307)
    Số điểm: 58773
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4284 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Tuy người sử dụng lao động và người lao động đã giao kết hợp đồng lao động nhưng nếu trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, người sử dụng lao động phát hiện người lao động đã sử dụng bằng cấp giả mạo, có kết luật, xác minh  của cơ quan quản lý giáo dục, đào tạo và người lao nđộng không có ý kiến gì khác thì người sử dụng lao động có quyền tiến hành xử lý và chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động dù là đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn và ngay cả khi người lao động đang mang thai.

    Lý do: Người lao động đã gian dối trong việc thực hiện hồ sơ để tuyển dụng, sử dụng bằng cấp giả mạo, không đủ tiêu chuẩn và điều kiện để tuyển dụng vào vị trí đang làm việc, vi phạm pháp luật lao động thì cần phải chấm dứt ngay.

    Bạn lưu ý rằng pháp luật lao động có quy định người sử dụng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong thời gian lao động nữ mang thai hoặc nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi nhưng đơn phương chấm dứt ở đây được hiểu là trái pháp luật và người lao động không có lỗi, không vi phạm pháp luật.

    Về chế độ thai sản thì nếu đã tham gia BHXH tư đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng tính đến lúc sinh thì vẫn được hưởng chế độ thai sản bạn nhé.

    Thân chào

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com