Xin luật sư tư vấn giúp!

Chủ đề   RSS   
  • #342685 05/09/2014

    nguyenthuy4

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư tư vấn giúp!

    Cháu của tôi khi tham gia giao thông đã gây sích mích với người điều khiển xe tải cùng làn đường,sau đó người điều khiển xe tải dùng xe kêu lên là nghiện bà con ơi và dượt đuổi đánh cháu tôi! vì có nhiều người đuổi đánh nên cháu tôi xợ quá chạy băng qua đường chèo qua giải phân cách thì bị một chiếc xe giường nằm tông phải và cháu tôi đã mất sau khi đưa vào bệnh viện. vậy cho tôi hỏi bên nào phải bồi thường cho người bị thiệt hại? mức bồi thường là bao nhiêu?cháu tôi vừa đủ 18 tuổi. xin cảm ơi!

     

     
    2207 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #342708   05/09/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    1.     Về trách nhiệm bồi thường:

    Theo như những tình tiết mà bạn đã đưa ra thì việc những người rượt đuổi đánh cháu bạn chưa có dấu hiệu cấu thành thành tội phạm. Vì vậy, trong trường hợp này bạn khởi kiện ra tòa án yêu cầu bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng.

    Theo quy định tại điều 616 Bộ luật dân sự năm 2005:

    Điều 616. Bồi thường thiệt hại do nhiều người cùng gây ra

    Trong trường hợp nhiều người cùng gây thiệt hại thì những người đó phải liên đới bồi thường cho người bị thiệt hại. Trách nhiệm bồi thường của từng người cùng gây thiệt hại được xác định tương ứng với mức độ lỗi của mỗi người; nếu không xác định được mức độ lỗi thì họ phải bồi thường thiệt hại theo phần bằng nhau.

    Như vậy, trong trường hợp này những người rượt đuổi đánh cháu bạn phải cùng liên đới bồi thường thiệt hại. Trách nhiệm bồi thường của từng người cùng gây thiệt hại được xác định tương ứng với mức độ lỗi của mỗi người; nếu không xác định được mức độ lỗi thì họ phải bồi thường thiệt hại theo phần bằng nhau.

    2.     Về phần bồi thường thiệt hại:

    Điều 610. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm

    1. Thiệt hại do tính mạng bị xâm phạm bao gồm:

    a) Chi phí hợp lý cho việc cứu chữa, bồi dưỡng, chăm sóc người bị thiệt hại trước khi chết;

    b) Chi phí hợp lý cho việc mai táng;

    c) Tiền cấp dưỡng cho những người mà người bị thiệt hại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

    Những khoản chi phí này thông thường phải có hóa đơn  tòa án mới chấp nhận

    2. Người xâm phạm tính mạng của người khác phải bồi thường thiệt hại theo quy định tại khoản 1 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người bị thiệt hại, nếu không có những người này thì người mà người bị thiệt hại đã trực tiếp nuôi dưỡng, người đã trực tiếp nuôi dưỡng người bị thiệt hại được hưởng khoản tiền này. Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa không quá sáu mươi tháng lương tối thiểu do Nhà nước quy định.

    Trên đây là phần tư vấn sơ bộ trên cơ sở những thông tin bạn đưa ra

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #342718   05/09/2014

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 61 lần


    theo mình có thể khởi kiện về tội vu khống không biết các bạn nghĩ thế nào?

    Điều 122. Tội vu khống

    1. Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:

    a)  Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với nhiều người;

    d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

    đ) Đối với người thi hành công vụ;

    e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

     
    Báo quản trị |