DanLuat 2015

XIN LUẬT SƯ TƯ VẤN GIÚP!

Chủ đề   RSS   
  • #335495 28/07/2014

    cayduong1991

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    XIN LUẬT SƯ TƯ VẤN GIÚP!

    Xin các luật sư tư vấn giúp!

    Giải quyết về tranh chấp chơi hụi thì có bắt buộc hòa giải tại cấp xã không ạ?

    Và pháp luật có quy định những tranh chấp dân sự nào trước khi khởi kiện ra Tòa án thì phải thông qua hòa giải ở cấp xã không ạ? Việc hòa giải ở cấp xã bắt buộc, hòa giải xong rồi mới được quyền nộp đơn khởi kiện lên Tòa án. Những quy định đó được ghi nhận ở văn bản pháp luật nào? Xin các luật sư giúp đỡ ạ! Xin cám ơn!

     
    2333 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335503   28/07/2014

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6832)
    Số điểm: 77778
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3728 lần


    Chào bạn!

    Tranh chấp nợ hụi không hòa giải ở xã.

    Tranh chấp về quyền sử dụng đất bắt buộc phải hòa giải ở xã, mình nhớ không nhầm thì điều 136 Luật đất đai thì phải (Luật đất đai mới mình chưa đọc nghe )

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    sonluatk07 (28/07/2014) cayduong1991 (28/07/2014)
  • #335533   28/07/2014

    cayduong1991
    cayduong1991

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ cám ơn!

    vậy trong trường hợp tranh chấp hụi này thì nộp đơn khởi kiện trực tiếp đến Tòa án phải không ạ? Và mình tách riêng với các cá nhân tham gia bị tranh chấp khác khởi kiện được không ạ?hay là phải các con hụi cùng nhau nộp đơn hoặc đại diện 1 người khởi kiện ạ/

     

     
    Báo quản trị |  
  • #335565   28/07/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    cayduong1991 viết:

    Dạ cám ơn!

    vậy trong trường hợp tranh chấp hụi này thì nộp đơn khởi kiện trực tiếp đến Tòa án phải không ạ? Và mình tách riêng với các cá nhân tham gia bị tranh chấp khác khởi kiện được không ạ?hay là phải các con hụi cùng nhau nộp đơn hoặc đại diện 1 người khởi kiện ạ/

     

    Chào bạn.

    Quyền lợi bị xâm phạm thì người bị xâm phạm quyền lợi có quyền khởi kiện.

    Quyền khởi kiện là không bắt buộc thực hiện như nghĩa vụ. Do đó người khác có thể không kiện, nhưng bạn vẫn được quyền khởi kiện dù người khác không kiện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    sonluatk07 (28/07/2014)
  • #336140   31/07/2014

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Theo quy định tại điểm b khoản 3 Điều 8 Nghị quyết 05/2012/NQ-HĐTP như sau:

    b) Đối với tranh chấp liên quan đến quyền sử dụng đất như: tranh chấp về giao dịch liên quan đến quyền sử dụng đất, tranh chấp về thừa kế quyền sử dụng đất, chia tài sản chung của vợ chồng là quyền sử dụng đất,… thì không phải tiến hành hòa giải tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất tranh chấp nhưng vẫn phải thực hiện thủ tục hoà giải theo quy định của BLTTDS.

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-