DanLuat 2015

Xin luật sư tư vấn giúp

Chủ đề   RSS   
  • #310751 23/02/2014

    ducanhx5

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư tư vấn giúp

    ôi xin trình bày một sự việc như sau:

    Gia đình tôi có một lô đất đồi đã sử dung lâu dài từ nhưng năm 1970 ( do cụ, ông để lại) làm nương trồng lạc, đậu tương mà không có bất kì chánh chấp nào tuy nhiên chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đât. Năm 1985 nhà nước thực hiện chưng trình trồng rừng theo sự án 327 sau chuyển về dự án 661 có đầu tư giống cây lâm nghiệp và khoán trồng bảo vệ thành rừng sản xuất. Đến năm 2013 ủy ban nhân dân tỉnh dao cho ban quản lý rừng ( đơn vị chủ quản dự án 661) để chuyển cho Công ty cổ phần Cao su Dầu Tiếng đầu tư trồng cao su. Tuy nhiên công ty cao su Dầu Tiếng không có bất kì đền bù nào về đất cho nhân dân. Ban quản lý dự án muốn cưỡng chế thu đất của gia đình tôi.

    Vậy cho tôi xin hỏi đất nhà tôi đã sử dụng lâu đời có được quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo luật đất đai không ?

    Việc thu đất mà không có bất cứ sự đền bù nào về đất của ban quản lý dự án có hợp pháp không . Gia đình tôi có được đền bù theo luật định không?

    Mong quý luật sư giúp đỡ Xin chân thành cảm ơn !

     
    1863 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311022   25/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thửa đất gia đình bạn đang sử dụng ổn định lâu dài từ năm 1970 như đã trình bày thì theo quy định của Luật đất đai nếu được Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất thì đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận chứng nhận quyền sử dụng đất, và nếu có quyết định thu hồi của cơ quan nhà nước có thẩm quyền thì bạn vẫn được bồi thường, đền bù đất bình thường như đối với đất có sổ đỏ.

    Theo Điều 8 của Nghị định 197/2004/NĐ-CP Về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất

    Người bị Nhà nước thu hồi đất, có một trong các điều kiện sau đây thì được bồi thường:

    ... 6. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1, 2, 3 Điều này, nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất đó không có tranh chấp...

    Việc không bồi thường của Ban quản lý dự án như trên là trái với quy định của pháp luật. Trường hợp này bạn có thể làm đơn khiếu nại tới Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã nơi có đất.

    Thân ái!

     

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |