DanLuat 2015

Xin luật sư tư vấn giúp

Chủ đề   RSS   
  • #302901 18/12/2013

    Xin luật sư tư vấn giúp

    Nhờ luật sư tư vấn giúp tôi một việc như sau: 

    Hiện nay tôi đã có gia đình riêng. Bố tôi muốn tặng cho tôi một căn nhà nhưng muốn một mình tôi đứng tên căn nhà đó có được không? và thủ tục gồm những gì?

     
    1625 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303021   18/12/2013

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4928)
    Số điểm: 29012
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1781 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Với nội dung bạn hỏi Luật sư tư vấn như sau:

    Trước hết về quyền của người có tài sản - bố bạn, người sở hữu nhà có quyền định đoạt, tặng cho, thừa kế, thế chấp, góp vốn....bằng quyền sở hữu tài sản được Bộ luật Dân sự quy định tại Điều 164 theo đó người sở hữu tài sản có các quyền sau:

    Quyền sở hữu bao gồm quyền chiếm hữu, quyền sử dụng và quyền định đoạt tài sản của chủ sở hữu theo quy định của pháp luật.

    Chủ sở hữu là cá nhân, pháp nhân, chủ thể khác có đủ ba quyền là quyền chiếm hữu, quyền sử dụng, quyền định đoạt tài sản.

    Việc bố bạn muốn tặng cho riêng bạn hoàn toàn có thể thực hiện được.

    Vì những lý do khác nhau mà bố, mẹ bạn chỉ muốn tặng cho riêng bạn mà không muốn có sự liên quan của vợ hoặc chồng bạn trong việc quản lý, định đoạt tài sản.... Tài sản được tặng cho riêng cũng được pháp luật công nhận là tài sản riêng của vợ hoặc chồng dù đang trong thời kỳ hôn nhân. Quy định này được Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 ghi nhận tại Điều 32.

    1. Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng.

    Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân...

    2. Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

    Căn cứ các quy định trên thì việc bố bạn muốn tặng cho căn nhà cho riêng bạn là hoàn toàn đúng pháp luật và thực hiện được.

    Về thủ tục để thực hiện việc này bạn và bố bạn cần:

    1. Ký hợp đồng công chứng tại Văn phòng công chứng nơi có căn nhà đó;

    2. Sau khi có hợp đồng thực hiện việc đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tại Văn phòng tài nguyên và môi trường nơi có căn nhà đó.

    Về hồ sơ bạn và bố bạn phải cung cấp cho cơ quan chức năng gồm một số tài liệu sau:

    Sổ hộ khẩu;

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;

    Giấy tờ nhân thân của bố bạn và của bạn;

    Hợp đồng tặng cho quyền sở hữu nhà;

    Thông báo nộp thuế... và một số giấy tờ khác liên quan tới căn nhà đó.

    Trường hợp này bạn hoặc bố bạn sẽ phải nộp các khoản lệ phí: Công chứng, Thuế thu nhập cá nhân trong trường hợp này được miễn, lệ phí trước bạ, lệ phí cấp giấy chứng nhận..

    Trường hợp này bạn cần chú ý nếu mẹ bạn vẫn còn sống thì mẹ bạn sẽ phải tham gia ký hợp đồng cùng với bố bạn như vậy hợp đồng mới hoàn toàn có giá trị.

    Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư, chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư Dương Văn Mai - Công ty Luật Thuận Phát.

    Tổng đài tư vấn pháp luật: 19006281.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281