DanLuat 2015

xin luật sư tư vấn

Chủ đề   RSS   
  • #289945 05/10/2013

    tranhuongth

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    xin luật sư tư vấn

    • Năm 1959, ông tôi cho gia đình ông Hải mượn sào ruộng để canh tác. Năm 2000, ông Hải chết, con ông Hải là anh Ngọc tiếp tục canh tác . Từ năm 1959 đến năm 2007 không xảy ra bất cứ tranh chấp nào về thửa đất này,.Đến 7/2007, ông tôi đòi lại thửa đất nhưng anh Ngọc không chịu trả và nói  rằng đây là tài sản do ông Hải để lại thừa kế, anh không biết việc ông Ngọc mượn đất của ông tôi nên không có nghĩa vụ phải trả đất. Đến nay thửa đất này vẫn chưa được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Hiện nay, do vẫn chưa thỏa thuận được nên ông tôi muốn kiện để đòi lại đất. Xin luật sư tư vấn cho tôi về việc kiện như thế nào , và gia đình tôi có khả năng đòi lại thửa đất đó được không ? Tôi xin cảm ơn
     
    4155 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290073   07/10/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Đất bạn nêu chưa có sổ đỏ nên trường hợp các bên không tự thỏa thuận được thì nếu (nguồn gốc đất) thuộc vào khoản 1, 2 hoặc 5 Điều 50 Luật Đất đai, tranh chấp sẽ thuộc thẩm quyền giải quyết của tòa án, nếu không thì thẩm quyền của UBND cấp huyện.

    Như thông tin bạn nêu, phía bạn có cơ sở cho yêu cầu đòi đất của mình.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    tranhuongth (12/10/2013)
  • #290117   07/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Vấn đề của gia đình bạn là mảnh ruộng đó gia đình bạn có giấy tờ gì để chứng minh quyền sở hữu không? hoặc có giấy tờ gì về việc cho mượn như việc bạn đã trình bày không? nếu có căn cứ bạn có thể yêu cầu giải quyết tranh chấp như luật sư đã trình bày. đối với trường hợp Đất không có GCN QSDĐ thì thẩm quyền thuộc về UBND huyện, nếu không đồng ý với quyết định giải quyết của UBND bạn có thể khởi kiện quyết định hành chính ra tòa án.

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhloanhp vì bài viết hữu ích
    tranhuongth (11/10/2013)
  • #290297   08/10/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Theo trường hợp của bạn: Các bên tranh chấp không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì được giải quyết như sau: 

    Các bên tranh chấp không hoà giải được thì gửi đơn đến UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp. UBND cấp xã có trách nhiệm phối hợp với Mặt trận Tổ quốc Việt Nam và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác để hoà giải tranh chấp đất đai. Thời hạn hoà giải là 30 ngày làm việc, kể từ ngày UBND cấp xã nhận được đơn. Sau khi hoà giải tại UBND cấp xã mà một bên hoặc các bên đương sự không nhất trí thì: Thẩm quyền giải quyết sẽ là Chủ tịch UBND cấp huyện. Nếu một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch UBND cấp tỉnh giải quyết; quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương là quyết định giải quyết cuối cùng;

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    tranhuongth (12/10/2013) hadong92 (02/01/2014)
  • #290405   09/10/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 747 lần
    Lawyer

    Như bạn trình bày thì bạn hoàn toàn có cơ sở chứng minh, có tài liệu chứng cứ chứng minh cho việc thửa đất này là của nhà bạn và chứng minh việc bạn đã cho mượn.

    Đất đi mượn có phải là đất của minh đâu mà đòi chia di sản thừa kế hay coi là thửa kế để lại.

    Về thủ tục giải quyết tranh chấp bạn tham khảo Điều 136 Luật Đất đai năm 2003

    Điều 136. Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất đai

    Tranh chấp đất đai đã được hoà giải tại Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn mà một bên hoặc các bên đương sự không nhất trí thì được giải quyết như sau:

    1. Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Toà án nhân dân giải quyết;

    2. Tranh chấp về quyền sử dụng đất mà đương sự không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc không có một trong các loại giấy tờ quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật này được giải quyết như sau:

    a) Trường hợp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh giải quyết lần đầu mà một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết; quyết định của Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương là quyết định giải quyết cuối cùng;

    b) Trường hợp Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương giải quyết lần đầu mà một bên hoặc các bên đương sự không đồng ý với quyết định giải quyết thì có quyền khiếu nại đến Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường; quyết định của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường là quyết định giải quyết cuối cùng.

    Điều 50. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất

    1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

    a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

    b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

    c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

    d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

    đ) Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;

    e) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

    2. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    5. Hộ gia đình, cá nhân được sử dụng đất theo bản án hoặc quyết định của Toà án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án, quyết định giải quyết tranh chấp đất đai của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã được thi hành thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sau khi thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

    Chúc bạn thành công!

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    tranhuongth (11/10/2013)
  • #291146   12/10/2013

    tranhuongth
    tranhuongth

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin luật sư tư vấn thêm cho em :

    - Em đọc trong luật đất đai có quy định rằng " Đất được sử dụng lâu dài, ổn định" trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 theo quy định tại k4, Đ 50 thì cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Như vậy thì trong trường hợp của gia đình em, ông em đã cho ông Hải mượn đất từ năm 59, trong khoảng thời gian đất cũng được ông Hải sử dụng ổn định, như vậy thì ông Hải có thuộc diện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không ?

    - Đất này của ông em là do các cụ để lại và cũng không có giấy tờ gì. Khi ông em cho ông Hải mượn đất thì chỉ viết một tờ giấy về việc cho mượn. Từ năm 59 đến nay gia đình em không sử dụng đất này mà cho gia đình ông Hải mượn sử dụng. Vậy thì ông em có được xét trong điều kiện sử dụng đất lâu dài, ổn định theo K4, đ 50 đê được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

    Em xin cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #291483   15/10/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3241)
    Số điểm: 20992
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1070 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu bạn hỏi về thủ tục để được cấp sổ đỏ và được cấp hay không thì bạn có thể mua hồ sơ và tham khảo tại UBND huyện. Tuy nhiên, đất đang có tranh chấp thì nói chung UBND không cấp sổ đỏ.

    Nếu bạn hỏi về giải quyết tranh chấp thì hôm trước tôi đã tư vấn về thẩm quyền giải quyết khi các bên không tự thỏa thuận được.

     

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    tranhuongth (15/10/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-